Hỏi/ Thắc mắc - Ổ HDD loai nào bền vậy mấy bác ? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Ổ HDD loai nào bền vậy mấy bác ?

N

n2t4r

bản thân mình không thích WD lắm, tiêu chuẩn của mình nếu SSD thì Samsung, còn HDD thì Seagate, đồ lưu trữ dữ liệu mua dòng cao cao xíu cho chắc ăn. Mình đang dùng một cái ổ HDD của Seagate (mua 2013), không nhớ tên tới tận bây giờ vẫn còn trâu, dùng liên tục đọc ghi file lớn vẫn tạm tạm ổn

Ba0Dragon

Búa Đá
giờ chỉ còn 2 tên lớn thui. ko còn nhìu lựa chọn như xưa
wd và seagate
tui dùng s. đó jo thấy trâu
sử dụng kĩ : ko để va chạm hay rơi rớt, ko để mất điện đột ngột.... là an tâm

meebo

Rìu Vàng Đôi
Do chưa biết bạn chuẩn bị bao nhiêu tiền, thôi thì mình xin phép giới thiệu loại top đỉnh nha :D
Có 2 lựa chọn cho bạn và nó ngang cơ nhau:
WD Ultrastar DC HA210
Seagate Exos 7E8

Nó là ổ cứng server với độ bền vượt thời gian, tốc độ khoảng 250Mb/s. Ổ càng lớn tốc độ càng nhanh và ổn định nha.

Sửa lần cuối:

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
bản thân mình không thích WD lắm, tiêu chuẩn của mình nếu SSD thì Samsung, còn HDD thì Seagate, đồ lưu trữ dữ liệu mua dòng cao cao xíu cho chắc ăn. Mình đang dùng một cái ổ HDD của Seagate (mua 2013), không nhớ tên tới tận bây giờ vẫn còn trâu, dùng liên tục đọc ghi file lớn vẫn tạm tạm ổn
y hệt mình, ssd samsung và hdd seagate 1tb 2012 2tb 2021 4tb 2020 vẫn xài tốt

tittau

Rìu Sắt
wd black là ngon nhất

thuuong1309

Rìu Sắt
WD và seagate thì quá nổi tiếng rồi, tuy nhiên thương hiệu seagate có thời gian trên thị trường lâu hơn thằng WD. mình đang sử dụng ổ 1T của thằng seagate hơn 4 năm rồi mà giờ vẫn "xanh" tười như ngày nào :D

dangkitui

Búa Đá
Không biết nhu cầu sử dụng của bác như thế nào. Nếu là để source game cho OS load thì nên chứa trên SSD, sau đó đăng kí dịch vụ online storage up game cần lưu trữ lên đó là an toàn.
Còn ổ cứng thì cứ thằng nào mắc tiền gần gấp đôi bình thường là đánh giá "tốt, bền".

likeifyoulike

Rìu Vàng
Của bền tại người thôi bạn, HDD thì cài windows hoặc sập nguồn do cúp điện nhiều, xấu nhất là sét đánh thì ổ cứng ra đi nhanh thôi. Nhớ thời năm 2008 HDD bị windows báo bad sector mà ổ cứng hồi đó 500GB thay mới cả 1 triệu rưỡi, tiếc tiền không dám thay toàn lên mạng kiếm phần mềm cắt bad sector, mà cái bad sector đó nó là lỗi vật lý liên quan đến phần cứng phần mềm đâu thể can thiệp được, ổ đĩa ghi nhiều thì nó phải mòn và hư thôi. giờ nghĩ lại hồi đó thấy mình ẫu trí thật vì thật ra đồ dùng gì cũng có tuổi thọ của nó, hư thì phải thay mới. Giờ tính ra ổ cứng HDD với SSD cũng rẻ đi rất nhiều so với giá tiền đi kèm dung lượng chứa. SSD hồi mới ra cũng đắt khủng khiếp, vì là công nghệ mới vượt trội hơn HDD rất nhiều xong nhiều hãng công nghệ cũng nhảy vào làm hớp vãng mảng này làm cho giá thành càng ngày càng rẻ đi nhiều vì cạnh tranh thị phần trên thị trường SSD