Nhờ tư vấn - Ổ cứng không nhận và bị giảm dung lượng | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Ổ cứng không nhận và bị giảm dung lượng

TheDoctor

Búa Đá
Chào mọi người, nhà em có con máy bàn dùng khá lâu (ổ cứng chắc dùng cũng tầm gần 10 năm rồi). Sau 1 thời gian gần 1 năm không sử dụng thì gần đây kiểm tra thấy máy bay mất 1 ổ cứng, mở Disk Management thì thấy báo là không nhận 1 ổ cứng và ổ đấy chỉ còn lại có ... 3 GB {amazed}{burn_joss_stick}, thấy yêu cầu phải khởi tạo cho ổ (chọn MBR hoặc GPT)

Em thì hiện tại vẫn chưa làm gì, vẫn để nguyên đấy vì sợ lỡ bấm linh tinh lại mất hết dữ liệu. Mọi người cho em hỏi nguyên nhân với cả có cách nào khắc phục, lấy lại dung lượng ổ như ban đầu mà không mất dữ liệu, trong trường hợp xấu nhất thì không biết có thể lấy lại được dữ liệu không ? {burn_joss_stick} Em cảm ơn {adore}

TheDoctor

Búa Đá
Bạn dùng Partion Guru mở lên xem nó thế nào.
Nếu Guru còn thấy dữ liệu thì > copy lưu - xong del cái ổ cũ chia lại xem sao.
Thử cho biết thôi chứ xài cái ổ đó cũng chẳng làm gì dc.
Chả biết hư lúc nào.
Em check bằng Partition Guru thì không chạy được (nó load lâu quá xong một lúc tự dừng chạy luôn, bị lỗi has stopped working), check bằng EaseUS với Wondershare thì không tìm thấy file, chỉ báo là ổ bị bad, xem ra bỏ rồi đúng không ạ {sweat}

huy64779

Gà con
Bạn dùng thử CrystalDiskInfo xem sức khỏe ổ cứng thế nào
nếu ổ còn tốt thì bạn cố gắng khôi phục dữ liệu như Eaus data recovery , mini partition tools
nếu bad thì chấp nhận mất dữ liệu thoi
sau đó format ổ bỏ chế độ quick format đi , xem có ổn hơn ko

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
khả năng cao do nguồn ấy, máy lâu k mở thường nguồn nó hay có vấn đề, bạn cắm thử dây nguồn khác hoặc đơn giản là rút nguồn ổ kia cắm sang ổ chỉ còn 3gb xem sao
nhưng lạ cái tại sao lại là 3gb mà k phải mất luôn kìa

hoangpuon

Búa Gỗ
Tìm thêm tài chính bạn nên nâng cấp thay 1 ổ cứng SSD 120gb, hoặc 240gb CÀI WINDOWS, còn 1T cũ bạn phân vùng làm dữ liệu cho máy chạy bốc hơn. Sẵn lên win 10 nghiên cứu luôn. win7 hết hỗ trợ rồi. Còn ổ cũ bạn đừng tiết nếu sd đc thì tận dụng còn ko đừng nên gắng , gắng vào còn làm thêm máy ì ặc hơn.

TheDoctor

Búa Đá
khả năng cao do nguồn ấy, máy lâu k mở thường nguồn nó hay có vấn đề, bạn cắm thử dây nguồn khác hoặc đơn giản là rút nguồn ổ kia cắm sang ổ chỉ còn 3gb xem sao
nhưng lạ cái tại sao lại là 3gb mà k phải mất luôn kìa
EaseUS với cả Wondershare báo là có bad trong lúc check tìm dữ liệu {burn_joss_stick}
Còn CrystalDiskInfo thì báo xám luôn, thấy tình trạng ghi là Unknown rồi (trong khi thời điểm 1 năm trước đó vẫn báo bình thường {burn_joss_stick})

Bạn dùng thử CrystalDiskInfo xem sức khỏe ổ cứng thế nào
nếu ổ còn tốt thì bạn cố gắng khôi phục dữ liệu như Eaus data recovery , mini partition tools
nếu bad thì chấp nhận mất dữ liệu thoi
sau đó format ổ bỏ chế độ quick format đi , xem có ổn hơn ko

huy64779

Gà con
nếu chấp nhận mất dữ liệu
thi bạn thử sửa ổ với HDD regenerator xem (HDD thôi nhá)

(việc sửa bằng phần mềm này lâu lắm đấy
hơn 1 ngày cũng nên )