Hỏi/ Thắc mắc - Ổ cứng HDD báo "Interface CRC error count" trong phần mềm HD Tune Pro có nguy hiểm không? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Ổ cứng HDD báo "Interface CRC error count" trong phần mềm HD Tune Pro có nguy hiểm không?

KinhKha1987

Búa Đá
Mình đang sử dụng ổ cứng WD HDD 1TB. Dùng phần mềm HD Tune Pro kiểm tra thì ổ cứng có 2 cảnh báo:
1. Cảnh báo vàng: (C5) "Current Pending Sector"
2. Cảnh báo xanh ngọc: (C7) "Interface CRC Error Count"

(C5) "Current Pending Sector" thì mình đã dùng HD Tune Pro và HDD low level format tool để khắc phục thành công.

(C7) "Interface CRC Error Count" thì mình chưa tìm được hướng dẫn nào để khắc phục. Không biết lỗi này có nguy hiểm đến dữ liệu không, và có khắc phục được không?
Bro nào biết hướng dẫn mình với. Mình search google và yotube mà ko thấy bài nào hướng dẫn lỗi này.
Thanks mọi người.{loveyou}{loveyou}{loveyou}

M E N

Búa Đá
nó báo thế là ổ có vấn đề rồi. có dữ liệu cần thiết thì backup đi bạn ạ. ổ cứng hdd giờ rẻ. chứ k đến ngày nào đó tự dưng nó chết thì khi đó muốn cứu dữ liệu cũng khó.

trước m có cái ổ hdd kiểm tra báo ok thế mà 1 hôm bật máy thì ko nhận nữa > chết. may mà ko có dữ liệu quan trọng.

Sửa lần cuối:

KinhKha1987

Búa Đá
nó báo thế là ổ có vấn đề rồi. có dữ liệu cần thiết thì backup đi bạn ạ. ổ cứng hdd giờ rẻ. chứ k đến ngày nào đó tự dưng nó chết thì khi đó muốn cứu dữ liệu cũng khó.

trước m có cái ổ hdd kiểm tra báo ok thế mà 1 hôm bật máy thì ko nhận nữa > chết. may mà ko có dữ liệu quan trọng.
Mới mua 1 ổ cứng di động để chép dữ liệu ra, sợ nửa đường nó tèo mất :confused: tò mò làổ cứng đang bị gì, và sửa được không á Bro. Kiểm tra = CrystalDiskInfo thì thấy báo oke {nosebleed}

M E N

Búa Đá
Mới mua 1 ổ cứng di động để chép dữ liệu ra, sợ nửa đường nó tèo mất :confused: tò mò làổ cứng đang bị gì, và sửa được không á Bro. Kiểm tra = CrystalDiskInfo thì thấy báo oke {nosebleed}
ko sửa được hdd lỗi phần cứng đâu bạn, vì hdd khi lắp vào được hút chân không, nên tháo ra là vứt. sửa = phần mềm thì nó chỉ tránh chỗ bad thôi, chứ k sửa đc lỗi phần cứng. báo thế khả năng cao là lỗi phần cứng, HD Tune nó k nhầm đâu, vẫn dùng được bt nhưng chả biết lúc nào nó die nên m cứ backup dữ liệu cho chắc, giờ hdd cũng rẻ.

M dính 1 phát rồi nên rút kinh nghiệm, check k lỗi gì mà ít lâu sau tạch luôn. Nhất là những ổ đã dùng 5-7 năm thì càng nên backup kể cả test sk báo Good.

KinhKha1987

Búa Đá
ko sửa được hdd lỗi phần cứng đâu bạn, vì hdd khi lắp vào được hút chân không, nên tháo ra là vứt. sửa = phần mềm thì nó chỉ tránh chỗ bad thôi, chứ k sửa đc lỗi phần cứng. báo thế khả năng cao là lỗi phần cứng, HD Tune nó k nhầm đâu, vẫn dùng được bt nhưng chả biết lúc nào nó die nên m cứ backup dữ liệu cho chắc, giờ hdd cũng rẻ.

M dính 1 phát rồi nên rút kinh nghiệm, check k lỗi gì mà ít lâu sau tạch luôn. Nhất là những ổ đã dùng 5-7 năm thì càng nên backup kể cả test sk báo Good.
Thanks bro nhe {beat_plaster} đang sao lưu ra 2-3ổ cho lành

KinhKha1987

Búa Đá
rar đám dữ liệu (5-10gb/file) thêm cái pass là xong
thanks bro...mà pass winrar dễ phá không nhỉ :")
Mà hôm trước mình tải terabox về nó giới hạn 1file nơi. đâu đó 100Mb hay sao á, mình xóa nó luôn rồi :"))

Sửa lần cuối: