Hỏi/ Thắc mắc - Nối liền đoạn văn bản xuống dòng | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nối liền đoạn văn bản xuống dòng

Shiny

Rìu Sắt
Chào ae , tình hình là mình có scan tài liệu văn bản qua ảnh hoặc file pdf qua ABBYY FineReader PDF thì khi xuất ra file word các dòng trong văn bản thường không liền và xuống dòng nên thành ra nhiều khi search 1 đoạn từ khóa thường là không tìm đúng yêu cầu . Mình muốn nhờ ae giúp đỡ có cách nào nối liền các đoạn xuống dòng thành 1 đoạn hoàn chỉnh không?
Đây là văn bản sau khi ABBYY FineReader PDF xuất ra file word và bên cạnh là mình copy trang đầu ra text :

Còn đây là copy từ text sang 1 word mới :

Mình muốn các đoạn xuống dòng liền thành 1 đoạn hoàn chỉnh như trong khoanh đỏ này :

Mong ae có kinh nghiệm hướng dẫn giúp mình . Cảm ơn {big_smile}

guest11

Rìu Chiến Chấm
Mỗi đoạn có phân cách bằng dấu (.) mà, dùng find & replace thử đi tốn chút công tí xíu.
Thực ra không phải là dấu chấm thường (.) , mà là dấu chấm xuống dòng (có ký tự P ngược)

tvthoi1984

Rìu Vàng Đôi

Replace:
-Find ----->Special---->paragraph mark--- ^P
-replace---->special------>nonbreaking space---^s

Từ đây bạn có thể thay thế từng hàng hoặc cả đoạn highlight hoăc cả bản văn.
Thử coi.

Tuyệt, cảm ơn bạn.

guest11

Rìu Chiến Chấm
Trong cuộc đấu bóng Super Bowl, môn thể thao thịnh hành nhất Mỹ, Biden và phu nhân kêu gọi mọi người đeo khẩu trang. Lời kêu gọi được phát hình ngay trong sân vận động. Nhưng hầu như không ai màng những gì vợ chồng ông nói vì chính gia đình ông phạm luật không đeo khẩu trang nhiều lần.

Màn hình lớn tại sân vận động. Biden và phu nhân khuyên dân nên đeo khẩu trang

Vận động viên thể thao không đeo khẩu trang

Chẳng bao người đi coi mà đeo khẩu trang

Luật lệ chỉ được áp dụng cho thường dân hàng thứ, không áp dụng cho người làm luật.

Xin lỗi mọi người vì đăng bài sai topic. Đáng lẽ phải đăng trong "bên lề covid-19...."

Shiny

Rìu Sắt

Replace:
-Find ----->Special---->paragraph mark--- ^P
-replace---->special------>nonbreaking space---^s

Từ đây bạn có thể thay thế từng hàng hoặc cả đoạn highlight hoăc cả bản văn.
Thử coi.

ok thank bạn , để mình test thử có gì báo bạn 😁

Shiny

Rìu Sắt
guest11 cho mình hỏi thêm chút , mình thay thì nối liền thành công rồi nhg mà nó sẽ nối liền tù tì cả văn bản , nếu mình chỉ muốn nối những dòng thành 1 đoạn như cái ô khoanh đỏ thì có cách nào ko? Vì văn bản thì có nhiều đoạn nên phải tách ra từng đoạn 1 , như trang đầu tiên thì cứ vài dòng xuống dòng thì nó là 1 đoạn liền , có khoảng 6 đoạn trang này . Bạn có cách nào nối theo từng dòng thành 1 đoạn ko, nếu ko mình mất công ấn enter từ đầu đến cuối . Mà văn bản này là 100 trang nếu nối liền cả bài rồi enter chắc mãi ko xong mất :D

guest11

Rìu Chiến Chấm
guest11 cho mình hỏi thêm chút , mình thay thì nối liền thành công rồi nhg mà nó sẽ nối liền tù tì cả văn bản , nếu mình chỉ muốn nối những dòng thành 1 đoạn như cái ô khoanh đỏ thì có cách nào ko? Vì văn bản thì có nhiều đoạn nên phải tách ra từng đoạn 1 , như trang đầu tiên thì cứ vài dòng xuống dòng thì nó là 1 đoạn liền , có khoảng 6 đoạn trang này . Bạn có cách nào nối theo từng dòng thành 1 đoạn ko, nếu ko mình mất công ấn enter từ đầu đến cuối . Mà văn bản này là 100 trang nếu nối liền cả bài rồi enter chắc mãi ko xong mất :D
Đoạn nào bạn muốn nối (chẳng hạn ô khoanh đỏ), bạn phải highlight đoạn đó trước (nhấn chuột từ mẫu tự đầu tiên (H) của đoạn văn, giữ chuột và rà tới ký tự cuối cùng (.) của đoạn văn) và nối lại. Sau đó làm tiếp đoạn khác nếu bạn muốn.

Shiny

Rìu Sắt
Đoạn nào bạn muốn nối (chẳng hạn ô khoanh đỏ), bạn phải highlight đoạn đó trước (nhấn chuột từ mẫu tự đầu tiên (H) của đoạn văn, giữ chuột và rà tới ký tự cuối cùng (.) của đoạn văn) và nối lại. Sau đó làm tiếp đoạn khác nếu bạn muốn.
highlight ý bạn nói là tô màu làm như này pk bạn : http://thuthuatphanmem.vn/cach-su-dung-highlight-trong-word-tao-xoa-bo-highlight-trong-word/

guest11

Rìu Chiến Chấm
Không phải vậy đâu. Cái đó là tô màu vĩnh viễn cho đoạn văn. Cái tôi nói là tô màu tạm thời.
Bạn cứ làm như bình thường bạn muốn in đậm, in nghiêng..... một chữ, một câu một hàng nào đó trong một lần....
Cứ làm như tôi chỉ dẫn: (nhấn chuột từ mẫu tự đầu tiên (H) của đoạn văn, giữ chuột và rà tới ký tự cuối cùng (.) sau đó thả chuột. Bạn sẽ có đoạn văn có màu xám tro (tạm thời) để tạo hiệu ứng cho đoạn văn đó.

Nói cách khác, nếu bạn muốn tô màu một đoạn văn, thì trước hết bạn phải chọn đoạn văn để tô màu. Sau khi chọn, bạn đừng tô màu mà làm công việc "find" và "replace" cho đoạn văn đó.

Sửa lần cuối:

Shiny

Rìu Sắt
Không phải vậy đâu. Cái đó là tô màu vĩnh viễn cho đoạn văn. Cái tôi nói là tô màu tạm thời.
Bạn cứ làm như bình thường bạn muốn in đậm, in nghiêng..... một chữ, một câu một hàng nào đó trong một lần....
Cứ làm như tôi chỉ dẫn: (nhấn chuột từ mẫu tự đầu tiên (H) của đoạn văn, giữ chuột và rà tới ký tự cuối cùng (.) sau đó thả chuột. Bạn sẽ có đoạn văn có màu xám tro (tạm thời) để tạo hiệu ứng cho đoạn văn đó.

Nói cách khác, nếu bạn muốn tô màu một đoạn văn, thì trước hết bạn phải chọn đoạn văn để tô màu. Thay vì tô màu bạn làm "find" và "replace", đừng tô màu đoạn văn.
tức ý bạn là bôi đen mấy dòng để nối thành đoạn rồi replace pk bạn? Thế lúc ấn replace mình ấn cái replace thường hay replace all nhỉ?

guest11

Rìu Chiến Chấm
Đừng ấn "Replace All". Nếu bạn ấn "Replace All", nó sẽ làm tất cả mọi đoạn văn trong file.
Cứ làm đi, nếu sai thì vòng lại (dùng mũi tên vòng cung), làm lại. Không sao đâu. Mình sẽ nhớ và học thêm nhiều từ lỗi lầm.

"Những kẻ nên khôn đều có dại.
Làm người có dại mới nên khôn."