Nhờ tư vấn về học lập trình sinh viên năm 1 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn về học lập trình sinh viên năm 1

ngoctin

Gà con
Xin chào tất cả mọi người trong Vn-zoom ạ.
Em là sinh viên năm 1 của trường ĐH KHTN tp HCM, em muốn mình theo lập trình web ạ và muốn bắt đầu học từ bây giờ để khi vào chuyên ngành của mình để không bỡ ngỡ... Nhưng giờ không biết bắt đầu tập tành học những kiến thức gì và những ngôn ngữ nào cả. Mong ac trong forum chỉ dẫn giúp em...
Chân thành cảm ơn nhiều!!

tunghn89

Gà con
Em là sinh viên năm 1 của trường ĐH KHTN tp HCM, em muốn mình theo lập trình web ạ và muốn bắt đầu học từ bây giờ để khi vào chuyên ngành của mình để không bỡ ngỡ... Nhưng giờ không biết bắt đầu tập tành học những kiến thức gì và những ngôn ngữ nào cả. Mong ac trong forum chỉ dẫn giúp em...
web thì trước mắt cứ mấy thứ cơ mà mà làm thôi bạn php, css, mysql,..

ngoctin

Gà con
Trước tiên anh cần hỏi em học chuyên ngành là gì, thuộc khoa nào và phòng ban nào?
Em chỉ là sinh viên năm nhất của Ngành Công Nghệ Thông Tin thôi anh
Đến năm ba thi em mới bắt đầu chọn ngành
Em đăng bài này vì em muốn theo bên lập trình web nên hỏi anh chị trong group hướng dẫn giúp em nên học những thứ gì để khi mình vào chuyên ngành để không còn bỡ ngỡ khi học ạ...
Mong anh hướng dẫn giúp em..

Cloud

Administrator
Em chỉ là sinh viên năm nhất của Ngành Công Nghệ Thông Tin thôi anh
Đến năm ba thi em mới bắt đầu chọn ngành
Em đăng bài này vì em muốn theo bên lập trình web nên hỏi anh chị trong group hướng dẫn giúp em nên học những thứ gì để khi mình vào chuyên ngành để không còn bỡ ngỡ khi học ạ...
Mong anh hướng dẫn giúp em..
- CNTT nếu đi về quản trị mạng thì học chuyên sâu về Microsoft ( CCNA, MCSA, MCSE, có thể học các chứng chỉ này ở ngoài). Để đủ kiến thức vào chuyên nghành.
- CNTT nếu đi về lập trình thì bắt đầu học C++, tìm hiểu về lập trình, tìm hiểu về thiết kế web qua các nền tảng ( mã nguồn mở, các mã lập trình co bản như php, aspx.net, js...vv). Để đủ kiến thức vào chuyên nghành không bỡ ngỡ.

ngoctin

Gà con
- CNTT nếu đi về quản trị mạng thì học chuyên sâu về Microsoft ( CCNA, MCSA, MCSE, có thể học các chứng chỉ này ở ngoài). Để đủ kiến thức vào chuyên nghành.
- CNTT nếu đi về lập trình thì bắt đầu học C++, tìm hiểu về lập trình, tìm hiểu về thiết kế web qua các nền tảng ( mã nguồn mở, các mã lập trình co bản như php, aspx.net, js...vv). Để đủ kiến thức vào chuyên nghành không bỡ ngỡ.
em cảm ơn anh nhiều lắm !!

rs_lyly2009

Moderator
Thành viên BQT
Mình cũng mới học web, thì mình học từ HTML/CSS/JS/PHP, có đống cơ bản đó rồi thì sẽ dễ học những cái khác, hơn nữa với chừng đó bạn có thể tìm được vị trí thực tập tại nhiều cty, để có thêm lộ trình dài hơn nữa trong tương lai rồi :D

Huỳnh Phúc Huy

Búa Đá Đôi

Lập trình web thì em có thể học các ngôn ngữ, CMS, Framework và các hệ CSDL sau:

Java Developer
+ Strut
+ Spring MVC
+ Oracle, MySQL và SQL Server

.Net Developer
+ ASP.Net webform
+ ASP.Net MVC
+ SQL Server

NodeJs Developer
+ NodeJs
+ ExpressJs
+ MongoDB

PHP Developer
+ Framework: Laravel, Yii2, Symphony, Zend....
+ CMS: Wordpress, Drupal, Magento...
+ MySQL

Ngoài ra còn nhiều ngôn ngữ khác cho web dev em có thể tùy thích chọn lựa như : RoR, python, golang...

Và những ngôn ngữ đánh dấu hay công cụ dành cho cả front-end và back-end dev bắt buộc phải học như:

+ HTML
+ CSS
+ JS/Jquery/Ajax
+ PSD to HTML
+ Photoshop

.... Good luck!

Sửa lần cuối:

ngoctin

Gà con
Mình cũng mới học web, thì mình học từ HTML/CSS/JS/PHP, có đống cơ bản đó rồi thì sẽ dễ học những cái khác, hơn nữa với chừng đó bạn có thể tìm được vị trí thực tập tại nhiều cty, để có thêm lộ trình dài hơn nữa trong tương lai rồi :D
vậy nếu theo web thì mình bắt đầu học những ngôn ngữ này ạ ??
HTML/CSS/JS/PHP

rs_lyly2009

Moderator
Thành viên BQT
vậy nếu theo web thì mình bắt đầu học những ngôn ngữ này ạ ??
HTML/CSS/JS/PHP
Bạn theo câu trả lời của anh @Huỳnh Phúc Huy thì nó okay hơn, vì ảnh làm lâu nên có cái nhìn tổng thể hơn:D Mình mới bắt đầu học web (theo hướng lập trình Wordpress), lại tự mày mò nên mình đang chọn lộ trình là HTML/CSS/Bootstrap/JS/jQuery/Ajax/PHP/MysQL/Wordpress

ngoctin

Gà con
Lập trình web thì em có thể học các ngôn ngữ, CMS, Framework và các hệ CSDL sau:

Java Developer
+ Strut
+ Spring MVC
+ Oracle, MySQL và SQL Server

.Net Developer
+ ASP.Net webform
+ ASP.Net MVC
+ SQL Server

NodeJs Developer
+ NodeJs
+ ExpressJs
+ MongoDB

PHP Developer
+ Framework: Laravel, Yii2, Symphony, Zend....
+ CMS: Wordpress, Drupal, Magento...
+ MySQL

Ngoài ra còn nhiều ngôn ngữ khác cho web dev em có thể tùy thích chọn lựa như : RoR, python, golang...

Và những ngôn ngữ đánh dấu hay công cụ dành cho cả front-end và back-end dev bắt buộc phải học như:

+ HTML
+ CSS
+ JS/Jquery/Ajax
+ PSD to HTML
+ Photoshop

.... Good luck!
Vậy thì nếu mà học web thì em phải học:
Lộ trình 1: Học các ngôn ngữ HTML, CSS, ngôn ngữ giao diện: JS/Jquery/Ajax
Lộ trình 2: Học xử lí CSDL.
Phải không anh? Mong anh giải đáp rõ giúp em với !!

ngoctin

Gà con
Nhìn chung là mới bắt đầu học thì em nên học các ngôn ngữ và công cụ này trước, khi nào thông thạo các ngôn ngữ này rồi thì lên đây hỏi tiếp {hehe}

+ HTML
+ CSS
+ JS/Jquery/Ajax
+ PSD to HTML
+ Photoshop
anh ơi em học trang codecademy.com được không anh??

rs_lyly2009

Moderator
Thành viên BQT
anh ơi em học trang codecademy.com được không anh??
Mình đang học bên trang CiOne.vn, dạy rất chậm và dễ hiểu, đặc biệt với đứa tư duy chậm như mình, bên đó có dạy cả Frontend lẫn Backend, nhưng Backend chỉ có ASP thôi. Bạn có thể tham khảo thêm. Cần video thì bảo mình :D Trước mình học có tải về =)))

ngoctin

Gà con
Mình đang học bên trang CiOne.vn, dạy rất chậm và dễ hiểu, đặc biệt với đứa tư duy chậm như mình, bên đó có dạy cả Frontend lẫn Backend, nhưng Backend chỉ có ASP thôi. Bạn có thể tham khảo thêm. Cần video thì bảo mình :D Trước mình học có tải về =)))
Cảm ơn nhiều lắm :) !!