Hỏi/ Thắc mắc - Nhờ tư vấn về chuẩn khe cắm SSD M2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nhờ tư vấn về chuẩn khe cắm SSD M2

volocnguyen12

Búa Đá
Hiện tại mình đang có 1 máy bộ của HP mua chính hãng, bây giờ tính nâng SSD M2 cho nó nhanh mà xem thông số trên trang của HP ghi thì không hiểu là hỗ trợ chuẩn M2 nào, mình có điện lên tổng đài của HP hỏi thì nhân viên tư vấn nói thẳng luôn là không biết nói đem ra ngoài người ta kiểm tra cho @@, các bác có ai rành về mảng này tư vấn giúp em với nha.
Có phải M2 socket 3 key M là cắm dc M2 PCIe nvme đúng ko?
link sản phẩm:
Mã:
https://support.hp.com/ro-en/document/c05414950

volocnguyen12

Búa Đá
Mình thấy có cái hình nó giải thích này bạn
M.2 SK 1 là hỗ trợ WLan
M.2 SK 3 là hỗ trợ cho SSD <== cái này hỗ trợ M2 PCIe đấy
vậy mình mua ssd m2 Pcie gen 3x4 Nvme gắn chạy dc ko bác? do em thấy có m2 cpie gen3 x2 nữa thông não giúp em với

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Kiếm được cái hình main chính chủ thì chắc ăn hơn.
Lưu ý là kiếm cái ốc đỡ và con vít bắt M2 trước, kẻo không main hỗ trợ mà không có vít bắt thì....buồn ơi là buồn.
Cặp ốc vít này đi kèm main hỗ trợ, nhưng khi lắp ráp có khi bỏ lại, kiếm mua ngoài không dễ đâu nha.

secpol

Rìu Chiến Bạc
Hiện tại mình đang có 1 máy bộ của HP mua chính hãng, bây giờ tính nâng SSD M2 cho nó nhanh mà xem thông số trên trang của HP ghi thì không hiểu là hỗ trợ chuẩn M2 nào, mình có điện lên tổng đài của HP hỏi thì nhân viên tư vấn nói thẳng luôn là không biết nói đem ra ngoài người ta kiểm tra cho @@, các bác có ai rành về mảng này tư vấn giúp em với nha.
Có phải M2 socket 3 key M là cắm dc M2 PCIe nvme đúng ko?
link sản phẩm:
Mã:
https://support.hp.com/ro-en/document/c05414950

Xem phần đính kèm 19365
Bạn xem 2 video này trước khi quyết đinh nhé:

Cty mình cũng vừa mua bé này: https://www.gigabyte.com/Motherboard/B460M-AORUS-PRO-rev-10/sp#sp

Và cắm ổ M2 NVMe 512GB ở vị trí: 1 x M.2 connector (Socket 3, M key, type 2242/2260/2280 SATA and PCIe x4/x2 SSD support) (M2A_SB)

Hamano Kaito

Moderator
vậy mình mua ssd m2 Pcie gen 3x4 Nvme gắn chạy dc ko bác? do em thấy có m2 cpie gen3 x2 nữa thông não giúp em với

Bạn xem cái hình ở trên sẽ rõ. Đầu cắm của nó hỗ trợ chuẩn nào. Mà cái hình mình post từ trang chủ của nó thì theo mình đoán là chuẩn gen 3x4 đấy

Bên dưới là hình chuẩn gen 3x2 và 3x4 | gen 3x2 ngắn ngủn còn gen 3x4 là vừa luôn với khoảng trống trên main (theo mình đoán là vậy)
KingSpec-NVMe-SSD-250GB-m2-ssd-500GB-ssd-m2-pcie-1TB-m-2-Internal-Solid-State.jpg_Q90.jpg

thuyanbui

Rìu Chiến Vàng Chấm
Những điểm nổi bật của ổ cứng SSD chuẩn M2
Khi đã hiểu về ổ cứng SSD M2 là gì thì việc hiểu được những điểm nổi bật của ổ cứng SSD chuẩn M2 không còn khó khăn nữa. Ngay trong định nghĩa của nó chúng ta đã có thể hiểu được những điểm mạnh của ổ cứng SSD chuẩn M.2.
Điểm mạnh đầu tiên phải nói đến là tốc độ nhanh. Tốc độ của SSD M2 chính là một thành tựu vượt trội hơn hẳn so với thế hệ ổ cứng cũ và chúng ta có thể thấy rõ ràng được sự “xịn” hơn của SSD SATA iii.

SSD có hai loại là SSD M2 SATASSD M2 PCIe. SSD M2 SATA có chân cắm SATA 3 nên người dùng có thể gắn vào đúng vị trí của ổ cứng thông thường. Tuy nhiên, tốc độ của SSD M2 SATA lại bị giới hạn ở mức thấp là 6Gbps, trong khi SSD M2 PCIe có giới hạn cao lên đến 32 Gbps.

Thường máy tính để bàn thường sử dụng gaming mainboard đời mới và không cần phân biệt nhiều nhưng với các máy tính xách tay thì trước khi nâng cấp ổ cứng bạn cần phải xem xét thật kỹ để không bị mua nhầm. Trường hợp máy tính xách tay có ổ cứng dung lượng lớn thì bạn có thể thay thế khe gắn DVD bằng Caddy Bay và gắn SSD vào bên trong để sử dụng song song cả hai ổ cho ra hiệu quả cao nhất.

Về kích thước, SSD về cơ bản sẽ có chiều rộng là 22mm, còn về chiều dài lại khác nhau giữa các loại SSD. Tuy nhiên, ổ cứng SSD chuẩn M2 (SSD M2 PCIe) thường chỉ nhỏ bằng thanh RAM máy tính và có kích thước 22x80mm trong khi SSD M2 SATA có kích thước là 2.5 inch.

Về các chuẩn giao tiếp thì SSD M2 có hai đầu giao tiếp là SATA và PCIe. Chuẩn SATA có tốc độ là 550 MB/s là tiêu chuẩn bình thường của hầu hết các dòng SSD hiện nay. Còn chuẩn PCIe là một sự khác biệt với tốc độ lên đến 3500MB/s, lớn hơn gấp 6 lần ổ SSD truyền thống.

Lưu ý khi mua SSD chuẩn M2 cho máy tính

Việc nâng cấp ổ cứng, sử dụng ổ cứng SSD M2 cho máy tính của mình sẽ cải thiện được hiệu quả sử dụng máy tính. Đặc biệt những game thủ thì một ổ cứng như SSD chuẩn M2 là ổ cứng cần thiết hỗ trợ cho việc chơi game được hiệu quả nhất. Tuy nhiên, trước khi mua ổ cứng SSD M2 thì bạn cần phải lưu ý đến một số vấn đề sau:

Chọn đúng loại bộ nhớ cho SSD. SSD trên thị trường có nhiều bộ nhớ khác nhau như bộ nhớ SLC là bộ nhớ xử lý nhanh nhất và mất ít năng lượng nhất cũng như tuổi thọ tốt nhất. Bộ nhớ MLC có dung lượng lưu trữ lớn hơn SLC mà giá thành rẻ hơn nhưng tốc độ ghi chậm và ít chính xác hơn SLC. Bộ nhớ TLC có kích thước lớn và giá thành hợp lý nhưng tốc độ đọc và viết tương đối chậm và độ chính xác không cao. Để chọn một SSD giá trung và bộ nhớ tốt thì bạn có thể lựa chọn bộ nhớ MLC, tất nhiên, nếu nhu cầu sử dụng lớn hơn thì bạn có thể sử dụng bộ nhớ SLC. Do vậy, tùy theo nhu cầu sử dụng của bạn mà lựa chọn bộ nhớ phù hợp nhất.

Chọn nhà cung cấp uy tín, thị trường có rất nhiều hãng cung cấp SSD uy tín như Samsung, Intel, Kingston… Dù cho có hãng cung cấp thì bạn cũng cần phải có địa chỉ mua uy tín để không mua phải hàng giả hàng nhái. Tại Hồ Chí Minh, bạn có thể mua SSD chuẩn M2 chính hãng tại Lagihitech để được đảm bảo về chất lượng.

volocnguyen12

Búa Đá
cảm ơn các bác nha

tigerbeer400

Rìu Sắt Đôi
Kiếm được cái hình main chính chủ thì chắc ăn hơn.
Lưu ý là kiếm cái ốc đỡ và con vít bắt M2 trước, kẻo không main hỗ trợ mà không có vít bắt thì....buồn ơi là buồn.
Cặp ốc vít này đi kèm main hỗ trợ, nhưng khi lắp ráp có khi bỏ lại, kiếm mua ngoài không dễ đâu nha.
Chuẩn ko cẩn chỉnh, mua thì dễ đi kiếm con ốc cố định cho nó thì bao cực, đôi khi một vấn đề tưởng như vô hại nhưng lại vô cùng tai hại

meebo

Rìu Vàng Đôi

Phi Long Phong Van

Vạn Lý Truy Phong Vạn Lý Sầu...! Xin Vĩnh Biệt Anh
Thành viên BQT
Thiếu hay mất chúng ta có thể mua (mắc công ngồi chờ thôi).
Lúc trước tui mua 1 chục để dành phòng thân luôn.

À cái ốc borad này trước mình mua 1 bịch 50 con đủ loại từ ngắn tới dài về chế cháo kê borad mạch, vẫn còn cả đống chưa dùng hết nữa, trên shoppe nó bán đầy ra, ko thì siêng chạy ra nhật tảo cả đống bác ha :)

meebo

Rìu Vàng Đôi
À cái ốc borad này trước mình mua 1 bịch 50 con đủ loại từ ngắn tới dài về chế cháo kê borad mạch, vẫn còn cả đống chưa dùng hết nữa, trên shoppe nó bán đầy ra, ko thì siêng chạy ra nhật tảo cả đống bác ha :)
nhớ lần thằng bán ssd xách tay không có con ốc gắn. Mình thì lần đầu đi mua về phải mò hộp đựng main ra lấy ốc và đế, may mà hồi đó mua main tự ráp chứ để tiệm ráp thì thôi. :))

Phi Long Phong Van

Vạn Lý Truy Phong Vạn Lý Sầu...! Xin Vĩnh Biệt Anh
Thành viên BQT
nhớ lần thằng bán ssd xách tay không có con ốc gắn. Mình thì lần đầu đi mua về phải mò hộp đựng main ra lấy ốc và đế, may mà hồi đó mua main tự ráp chứ để tiệm ráp thì thôi. )
Hjhj trong cái rủi vẫn còn cái may hả bác :)

dragonking91

Rìu Chiến

Bạn xem cái hình ở trên sẽ rõ. Đầu cắm của nó hỗ trợ chuẩn nào. Mà cái hình mình post từ trang chủ của nó thì theo mình đoán là chuẩn gen 3x4 đấy

Bên dưới là hình chuẩn gen 3x2 và 3x4 | gen 3x2 ngắn ngủn còn gen 3x4 là vừa luôn với khoảng trống trên main (theo mình đoán là vậy)
KingSpec-NVMe-SSD-250GB-m2-ssd-500GB-ssd-m2-pcie-1TB-m-2-Internal-Solid-State.jpg_Q90.jpg
ngắn hay dài là khác nhau kích thước nha bác, hình bác up 1 cái kích thước 2242 (ngắn) và 1 cái 2280 (dài)
còn PCIe gen 3x4 hay gen 3x2 là thế hệ gen 3, x4 hoặc x2 là băng thông