Hỏi/ Thắc mắc - Nhờ tư vấn mua macbook hoặc máy nhẹ gọn | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nhờ tư vấn mua macbook hoặc máy nhẹ gọn

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tôi có đứa cháu nó vừa hết lớp 12 , giờ muốn mua cho cháu 1 máy nhẹ gọn
Do kinh tế eo lắm , mà cháu nó cần nên phải chìu lòng nó .
Giá từ 20 đến 25 triệu , trong tầm đó thì các bác am hiểu xin giới thiệu giúp . Khu vực HCM
Chân thành cảm ơn các bác

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tầm tiền này thì mua Macbook Air M1 thôi bác.
Còn nếu mua máy cũ thì phải mua thêm AppleCare nữa. Macbook khó sửa lắm, lỡ hư hỏng cần thay đồ mà ko có applecare thì giá sửa gần bằng giá mua máy rồi
Cảm ơn bạn nhiều lắm , đây chỉ mới là tham khảo , bạn có biết loại máy nào nó nhẹ mà trong tầm ấy tiền có thể mua được ngang ngửa với MACBOOK , nhờ bạn giới thiệu giúp .
Thú thật là hồi nào đến giờ chưa biết dùng laptop là cái gì ??

tamngm

allons-y!
Bác @sec0 ạ, cháu thấy laptop có 2 loại đáng mua là Macbook Pro hoặc ThinkPad X1. Cháu đã dùng cả 2.
Theo tiêu chí của bác thì ThinkPad X1 2019 rất phù hợp, máy 14inch nhưng gọn chỉ như máy 13inch, rất nhẹ 1,13kg, nhẹ hơn cả Macbook Pro 2019 (1,3 kg). Rất cơ động, và bền nữa.
Còn Macbook lỡ mà có vấn đề thì không có tiền sửa thật, thay pin hoặc màn hình thôi cũng đến cả 10tr.
Bác thử tham khảo máy ThinkPad ở đây nhé: ThinkPad X1 Carbon Gen 7 - Chính Hãng Lenovo Tại Mac24h
Chúc bác sớm chọn được máy ưng ý.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bác @sec0 ạ, cháu thấy laptop có 2 loại đáng mua là Macbook Pro hoặc ThinkPad X1. Cháu đã dùng cả 2.
Theo tiêu chí của bác thì ThinkPad X1 2019 rất phù hợp, máy 14inch nhưng gọn chỉ như máy 13inch, rất nhẹ 1,13kg, nhẹ hơn cả Macbook Pro 2019 (1,3 kg). Rất cơ động, và bền nữa.
Còn Macbook lỡ mà có vấn đề thì không có tiền sửa thật, thay pin hoặc màn hình thôi cũng đến cả 10tr.
Bác thử tham khảo máy ThinkPad ở đây nhé: ThinkPad X1 Carbon Gen 7 - Chính Hãng Lenovo Tại Mac24h
Chúc bác sớm chọn được máy ưng ý.
Cảm ơn bạn nhiều lắm về thông tin sản phẩm .
Chờ xem cháu nó có vượt qua kỳ thi ko , nếu cháu thi xong có kết quả thì lúc này sẽ tiến hành chọn lựa .
Thời gian này chỉ là tham khảo / Cảm ơn các bạn nhiều lắm

nhoxboy2010

Rìu Sắt Đôi
Cảm ơn bạn nhiều lắm , đây chỉ mới là tham khảo , bạn có biết loại máy nào nó nhẹ mà trong tầm ấy tiền có thể mua được ngang ngửa với MACBOOK , nhờ bạn giới thiệu giúp .
Thú thật là hồi nào đến giờ chưa biết dùng laptop là cái gì ??
Bác có thể tham khảo thử Thinkpad T14 , máy cũng nhẹ tầm 1.5kg mà dễ dàng nâng cấp RAM, SSD nữa.

TheDoctor

Búa Đá
Không biết dùng nhu cầu gì, nam hay nữ ?
Nếu nữ mà nhu cầu kiểu cafe, sang chảnh các kiểu thì mua cho con Macbook Air 2017 cũng được, thấy giá khá rẻ, còn có quả táo phát sáng {smile}

Còn nam mà nếu thích chơi game thì vote cho Zenbook hoặc LG Gram {smile}

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
mình xài tới giờ 3 cái dell thấy cũng ổn, giá cũng vừa phải, cấu hình cũng tạm, được cái dell linh kiện tràn ngập nha
hoặc asus thì màn hình hơi cùi, cùng 1 tầm tiền nhưng màn hình asus hiển thị tệ nhất trong đám, được cái cấu hình có khi lại khá hơn tí, nhưng asus chả hiểu sao nó thiết kế tản nhiệt tốt nha, thấy ít nóng hơn con dell

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
mịa tầm này tiền biết bao con máy ngon, mạnh, nhẹ.
có loại hầm hố cho nam.
có loại flat simple cho nữ.
cứ phải đòi macbook cơ.......cháu của bác cứ đua đòi cái không đáng.
em vừa bán con mac pro i7 30 củ của em tháng trước (máy em dùng render ae không đấy, 6 min video 1080 10KmBPS 60 FPS hết 30 min thôi. được cái sang chảnh thôi, màn hình đẹp như bé lắm, làm việc khó chịu cực kỳ.
Mà mua máy phải kèm gói care (máy mới) mới dám mua, mua máy cũ thì phải mua thêm gói này bổ sung, chứ máy bị lỗi chút gì (từ củ sạc đến cái nút bàn phím) toàn bay tiền triệu thôi, xót cực kỳ

quadensatgai

Rìu Sắt
bác có thể tham khảo LG Gram 2020 bản 14", nặng chỉ 999gr, giá thì đảm bảo trong tầm giá của bác, pin cũng trâu bò, pin so với MB air thì có thể chưa bằng nhưng so với MB pro thì ăn đứt. Nếu quen dùng windows thì con này cũng là một lựa chọn hợp lý. Trước mình cũng dùng mb pro, nhưng cảm thấy không phù hợp nên dùng con này hơn năm nay rồi.

Với giá tiền như chủ tus đưa ra thì có nhiều lựa chọn lắm ah. Tuy nhiên, e xin đề xuất 1 gợi ý cho bác tham khảo đó là MacBook Air M1. Thiết kế của Macbook air vốn đã rất đẹp từ trước rồi, jo cấu hình được nâng lên con chip M1 mới nhất nên tốc độ nhanh, thời gian duyệt web tới 15 giờ liền thoải mái học cả ngày. Thấy cửa hàng Nam Á ở HCM giá cũng ổn mà dag km nhiều lắm, bác ghé web coi thử xem sao