Hỏi/ Thắc mắc - Nhờ tư vấn cho VGA cho Main Giga B85M. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nhờ tư vấn cho VGA cho Main Giga B85M.

GoodWeb

Búa Đá Đôi
Chào các Mod & các bạn! Mình đang xài Main Giga B85M, CPU i7 4790, ram 8GB. Hiện mình đang xài Camtasia để chỉnh sửa video, qua theo dõi thấy CPU 90-95%, luôn ở nhiệt độ 80-85oC. Một số người bảo nên xài thêm VGA rời. Theo các bạn mình nên dùng em nào, mình chỉ dùng Camtasia thôi, ko có chơi Game. Còn bộ nguồn mình có nâng cấp ko? Mong hồi âm các bạn ! Thank!

DatGaming

Rìu Sắt
Mình thấy idit videos máy yếu quá...nâng cấp đi
Ryzen 7 7950X
Main AMD X670
Vga nvidia 4090
Psu+Ram+case+ssdm2+Tản cpu
v.v...
Quá khỏe luôn

quocdungit87

Rìu Chiến Bạc Chấm
edit video cấu hình vậy hơi hẻo nha bác, quan trọng bác edit như thế nào nữa, card giờ nên dùng từ 1660 trở lên rồi
hoặc qua ryzen có nhiều core, edit video, render khỏe hơn

HB1122

Búa Gỗ
làm edit thì thêm card rời cho máy là được bác ơi,card pc giờ giá đang rẻ rồi bác xúc luôn cho sớm làm con trên 1660 như các bác trên nói là ok bác ạ

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
Theo mình biết thì render video nó ăn CPU nhiều, còn dựng đồ hoạ 3D... thì nó mới ăn vga nhiều, nên phương án mình nghĩ bác nên qua CPU máy trạm ấy, loại nhiều nhân nhiều luồng thì nó xử lý mới nhanh

trinhh

Búa Gỗ
edit video chủ yếu ăn CPU mà, có cần VGA đâu, mình cũng hay edit video hoạt động của đơn vị và thấy như vậy

GoodWeb

Búa Đá Đôi
Theo mình biết thì render video nó ăn CPU nhiều, còn dựng đồ hoạ 3D... thì nó mới ăn vga nhiều, nên phương án mình nghĩ bác nên qua CPU máy trạm ấy, loại nhiều nhân nhiều luồng thì nó xử lý mới nhanh
Như vậy ta dùng VGA onboard được rồi phải ko?

trinhh

Búa Gỗ
Bạn k tra xem nhiệt độ CPU bao nhiêu? CPU chạy bao nhiêu %? Bạn cho biết cấu hình máy bạn như thế nào để mình build theo. Thank!
cấu hình máy mình cũng i7 4790 như bạn luôn, khi render thì kiểu gì cũng 100% CPU thôi, full load nhiệt độ 80-85 là bình thường nhé, còn b muốn render nhanh hơn chỉ có cách là thay máy thôi.
Mình chỉ chỉnh các clip ngắn và yêu cầu cũng ko quá cao nên cảm thấy ko cần nâng cấp máy.
Một số chia sẻ gửi tới b.

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
Bạn k tra xem nhiệt độ CPU bao nhiêu? CPU chạy bao nhiêu %? Bạn cho biết cấu hình máy bạn như thế nào để mình build theo. Thank!
Về cấu hình thì tùy nhu cầu sử dụng thôi bác, render chắc chắn cpu phải 100% rồi, như máy mình xeon 1246 full load không quá 65 độ, cái này do tản cpu và hệ thống quạt case... Bác render video kiểu ghép hình ghép video như kiểu làm album ảnh cưới, silte trình chiếu... Thì cpu ăn cpu là chủ yếu

tranvantung

Búa Gỗ
chủ yếu ăn CPU thôi bạn, có điều kiện thì đầu tư card VGA mạnh mạnh tí cũng được, render bằng GPU nhé, vấn đề nóng cũng dễ hiểu thôi vì con CPU ăn đến 84w, muốn mát thì lắp con tản khác nhé

GoodWeb

Búa Đá Đôi
chủ yếu ăn CPU thôi bạn, có điều kiện thì đầu tư card VGA mạnh mạnh tí cũng được, render bằng GPU nhé, vấn đề nóng cũng dễ hiểu thôi vì con CPU ăn đến 84w, muốn mát thì lắp con tản khác nhé
Qua tìm hiểu cộng với được tư vấn của các Mod 4rum chúng ta, quả thật đúng như bạn nói: Render/edit video thì CPU là chính; VGA phụ. Còn chơi game thì ngược lại... Chơi game còn phải cần nhiều ram nữa...

tranvantung

Búa Gỗ
Về cấu hình thì tùy nhu cầu sử dụng thôi bác, render chắc chắn cpu phải 100% rồi, như máy mình xeon 1246 full load không quá 65 độ, cái này do tản cpu và hệ thống quạt case... Bác render video kiểu ghép hình ghép video như kiểu làm album ảnh cưới, silte trình chiếu... Thì cpu ăn cpu là chủ yếu
cấu hình trên bác thớt lắp con i7 4790 gần như là trùm cuối của cấu hình rồi, mấy con xeon có nhiều nhân/ luồng hơn con 4790 đâu mà gắn bạn vs lại nó mạnh hơn con 1246v3 của bạn mà, i7 dòng này nóng từ xưa giờ nên bình thường thôi do bác này mình biết chắc không có gắn tản ngoài hoặc tản ngoài không hiệu quả nên nó thế, máy này chỉ còn cách nâng GPU render bằng GPU thôi ko còn cách nào khác