Nhờ tư vấn - Nhờ tư vấn bộ phát wifi Tenda Ac 23? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Nhờ tư vấn bộ phát wifi Tenda Ac 23?

Johnny1102

Búa Gỗ
A chị e có ai dùng bộ phát này chưa?, nếu rồi có thể review giúp mình được ko, mình đang tính mua, mong các bác tư vấn, nhìn trông hầm hố, giá cũng có vẻ ổn ổn. Cám ơn các bác!

GloryVNz

Rìu Sắt Đôi
Tenda dòng AC nói chung chạy rất ok cho nhu cầu hộ gia đình. Cùng phân khúc dưới 1 triệu và ở dải tần 5Ghz thì Tenda cho độ ổn định cao hơn TP Link một chút, nhược điểm là build vỏ ngoài cảm giác hơi ọp ẹp, ít cổng LAN hơn TP Link, vấn đề bảo mật không nên đòi hỏi gì ở tầm tiền này.

Thông số kỹ thuật con AC23: https://www.tendacn.com/vn/product/specification/AC23.html

Chip Realtek 1Ghz, 3 x LAN port bandwidth 1 Gbps, ổn định dưới 10 devices.

Mua được giá tốt thì xúc thôi bạn.

Johnny1102

Búa Gỗ
Tenda dòng AC nói chung chạy rất ok cho nhu cầu hộ gia đình. Cùng phân khúc dưới 1 triệu và ở dải tần 5Ghz thì Tenda cho độ ổn định cao hơn TP Link một chút, nhược điểm là build vỏ ngoài cảm giác hơi ọp ẹp, ít cổng LAN hơn TP Link, vấn đề bảo mật không nên đòi hỏi gì ở tầm tiền này.

Thông số kỹ thuật con AC23: https://www.tendacn.com/vn/product/specification/AC23.html

Cám ơn bác, bác cho e hỏi thêm tầm 20 - 30 thiết bị thì nên dùng thiết bị nào, nhà mình 6-7 người dùng cục của viettel phát cho là hay chập chờn r lag chậm .....

secpol

Rìu Chiến Bạc
Cám ơn bác, bác cho e hỏi thêm tầm 20 - 30 thiết bị thì nên dùng thiết bị nào, nhà mình 6-7 người dùng cục của viettel phát cho là hay chập chờn r lag chậm .....
Ngân sách bạn chi cho mạng không dây là bao nhiêu thì sẽ có phương án phù hợp. Vài trăm nghìn cũng có và nhiều triệu cũng có. Nó tùy thuộc vào cái ví của bạn mà thôi.

quang12345

Búa Đá Đôi

10 devices? bị điên hay bị hâm? hay đọc review mạng?
ac5 ac7 xài qua đã trên 20 devices ầm ầm rùi, con ac23 nầy thông số cao hơn hẵn, giá khoảng 750k kêu ổn dưới 10, tư vấn có tâm vcl ra

secpol

Rìu Chiến Bạc
nhìn ngầu gớm mà không biết chất lượng sao, mấy con đắt tiền thì lại không thấy râu đâu :))
Nó không cần ngầu như mấy em Tenda, vv... đâu. Chất lượng sóng, phạm vi phủ sóng, số lượng connect đồng thời, độ bền bỉ và mỹ quan khi lắp đặt là thứ mà các thiết bị nhiều triệu hướng đến.

Phi Long Phong Van

Vạn Lý Truy Phong Vạn Lý Sầu...! Xin Vĩnh Biệt Anh
Thành viên BQT
Công nhận giá tầm 800-900, nhìn ngầu lòi nên ưng mắt ý bác
Nó không cần ngầu như mấy em Tenda, vv... đâu. Chất lượng sóng, phạm vi phủ sóng, số lượng connect đồng thời, độ bền bỉ và mỹ quan khi lắp đặt là thứ mà các thiết bị nhiều triệu hướng đến.
Đúng rồi bạn, hàng đắt tiền mấy triệu một cái, nhiều cái nó đâu cần đưa anten ra ngoài mà nó nằm ẩn bên trong, đâu cứ nhất thiết phải anten nhiều và đưa ra ngoài nhiều là sóng mạnh đâu bạn nhỉ, mà nó tùy thuộc vào từng linh kiện lắp ráp bên trong, toàn linh kiện mắc tiền ko nên chất lượng và giá thành nó khủng hơn {bye} {bye} {bye}

Phi Long Phong Van

Vạn Lý Truy Phong Vạn Lý Sầu...! Xin Vĩnh Biệt Anh
Thành viên BQT
Công nhận giá tầm 800-900, nhìn ngầu lòi nên ưng mắt ý bác
Ừm bạn, mình sài cho gia đình chứ có phải như nhà hàng khách sạn hay cafe đâu nên dùng con này cũng oke rồi, nhà mình đang dùng con AC11 chứ chưa dùng con 23 này nên chưa đánh giá dc về nó, nhưng theo mình thì trong phân khúc giá từ tầm 1tr- 1,2tr trở xuống phát được cả 2 mạng 2,4 và 5G thì so về giá và chất lượng ít có con nào qua được dòng Tenda này lắm. Còn về bạn hỏi tầm 20-30 thiết bị nên dùng cái nào thì theo mình dùng con tenda này vẫn oke rồi, còn mạng hay lag thì có thể do cục modem chính của nhà mạng nhà bạn nó cũ hay đời cũ chỉ phát dc sóng 2,4 chăng? và thêm gói cước hàng tháng của bạn nữa, nếu là cục modem đời cũ như mình nói ở trên thì bạn kêu bên nhà mạng họ lại thay cho bạn cục modem khác phát dc cả 2 sóng 2,4 và 5G, chỉ bù thêm có 4-500k đổ lại thôi, bạn hỏi và tham khảo họ thêm các gói cước cao hơn một chút nữa là chất lượng sóng sẽ hết lag à :):):)

Sửa lần cuối:

secpol

Rìu Chiến Bạc
@Johnny1102
Việc bạn chọn thiết bị nào còn phụ thuộc vào thiết kế nhà của bạn. Với việc 20 - 30 thiết bị sử dụng đồng thời thì thời điểm này cũng nên dùng gói internet tầm 100mbps trở lên. Sau đó là chọn các Access point phù hợp, hệ thống dây cáp. Với các thiết bị rẻ tiền thì khó có thể đạt được tốc độ 100mbps ở 2.4Ghz. Cao nhất chỉ đạt tầm 70-80% con số đó.

quadensatgai

Rìu Sắt
Ừm bạn, mình sài cho gia đình chứ có phải như nhà hàng khách sạn hay cafe đâu nên dùng con này cũng oke rồi, nhà mình đang dùng con AC11 chứ chưa dùng con 23 này nên chưa đánh giá dc về nó, nhưng theo mình thì trong phân khúc giá từ tầm 1tr- 1,2tr trở xuống phát được cả 2 mạng 2,4 và 5G thì so về giá và chất lượng ít có con nào qua được dòng Tenda này lắm. Còn về bạn hỏi tầm 20-30 thiết bị nên dùng cái nào thì theo mình dùng con tenda này vẫn oke rồi, còn mạng hay lag thì có thể do cục modem chính của nhà mạng nhà bạn nó cũ hay đời cũ chỉ phát dc sóng 2,4 chăng? và thêm gói cước hàng tháng của bạn nữa, nếu là cục modem đời cũ như mình nói ở trên thì bạn kêu bên nhà mạng họ lại thay cho bạn cục modem khác phát dc cả 2 sóng 2,4 và 5G, chỉ bù thêm có 4-500k đổ lại thôi, bạn hỏi và tham khảo họ thêm các gói cước cao hơn một chút nữa là chất lượng sóng sẽ hết lag à :):):)
mình đang dùng con xiaomi router 4a rẻ bèo, cũng 2 băng tần, phát ngon.

GloryVNz

Rìu Sắt Đôi
10 devices? bị điên hay bị hâm? hay đọc review mạng?
ac5 ac7 xài qua đã trên 20 devices ầm ầm rùi, con ac23 nầy thông số cao hơn hẵn, giá khoảng 750k kêu ổn dưới 10, tư vấn có tâm vcl ra
Haha, mình không dám nhận đã triển khai, tư vấn quá nhiều thiết bị mạng cho khách hàng nhưng tính nhẩm không dưới 1000 trường hợp. Theo kinh nghiệm bản thân, tham khảo đồng nghiệp, cả tài liệu của công ty thì những thiết bị dòng phổ thông chỉ ỔN ĐỊNH trong khoảng 10 devices, do nhu cầu mỗi khách hàng là khác nhau.

Định nghĩa "ỔN ĐỊNH" ở đây là: Xem phim, đọc báo, games, download software, theo dõi camera và các nhu cầu cá nhân khác phải đảm bảo mượt mà, không lag, không giật trong thời gian dài.

Còn nếu để nói DUY TRÌ KẾT NỐI với devices ở tốc độ vài trăm Kbps và đem lại trải nghiệm dở thì đấy không thể gọi là "ổn định" được! Chỉ dựa trên tiêu chí duy trì kết nối, tất nhiên con số sẽ cao hơn.

Nhà mình có 1 con AC7 mua 2018, có thể nói là đời đầu ở VN vì là hàng xách tay, chạy rất ngon lành, gần 24/24 nhưng tuyệt đối không cho gánh nhiều tác vụ nặng vì mình làm về mạng và mình hiểu hàng hóa tiêu dùng nó CHIA PHÂN KHÚC khách hàng cả rồi.
Các hãng nó không dại mà bán ra thiết bị giá vừa rẻ mà lại cân được vài chục devices ở tầm giá này.

Trở lại với câu hỏi của bạn chủ thread, bác @secpol tư vấn chuẩn đấy. Mình bổ sung thêm, để lắp đặt với nhu cầu gia đình thì thiết bị phổ thông là đáp ứng đủ.
Với số lượng thiết bị từ 20 devices trở lên có thể xếp vào quy mô doanh nghiệp gia đình cỡ nhỏ.
Xây dựng hệ thống mạng thì đảm bảo cho càng nhiều thiết bị thì nó càng phức tạp, đòi hỏi phải có đơn vị tư vấn triển khai riêng: Thiết kế tòa nhà ra làm sao, vật liệu của tòa nhà là gì, các yêu cầu riêng của khách hàng...

Ngân sách bạn có 2 triệu, xin hỏi nhu cầu chính của bạn, có camera không, mô tả thêm về việc bố trí các thiết bị trong nhà.
Trên này nhiều cao thủ, chỉ cần input đủ là sẽ tư vấn được cho bạn.

secpol

Rìu Chiến Bạc
@Johnny1102
Bạn có thể hiểu các điểm phát sóng không dây nó cũng giống như 1 switch/hub trong hệ thống mạng vậy. Ví dụ bạn mua 1 con switch 5 cổng, 8 cổng, 16 cổng giá nó cũng sẽ khác nhau. Chưa kể cùng số cổng nhưng các hãng khác nhau giá cũng đã khác nhau rồi. Switch Cisco mà so sánh với TPlink hay Tenda thì quá khập khiễng. 1 cổng ở đây bạn có hiểu là 1 device kết nối trong mạng không dây.