Hỏi/ Thắc mắc - Nhờ trợ giúp!!! | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nhờ trợ giúp!!!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

xdtuangiao

Rìu Bạc Đôi
Chào MN.
TÌnh hình là NTN: Em đang cài lại win (win7 lte) trên laptop bằng USB. Do phát hiện không thể format ổ C (cài bản win7 chuẩn thì có chức năng n ày). Nên em hủy ko cài nữa (lúc đó được khoảng 30%). Sau đó em gập màn đi ngủ.
Sáng dậy thì lap hết pin, em sạc và mở lên, cắm usb có bộ cài win10 vào để format ổ C trước khi cài mới thì thấy lap ko n hận USB. Chỉ nhận HDD và đĩa cứng.
Giờ em phải làm sao đây? Tại sao ko hiện usb lúc chọn chế độ cài vậy MN? Lap hư rồi phải ko mn?
EM cám ơn nhiều!

xdtuangiao

Rìu Bạc Đôi
Nếu đã hủy không cài thì tức là máy vẫn đang chạy hệ điều hành cũ chứ nhỉ, bạn vào BIOS Setup chỉnh thứ tự boot là được.
Chạy được khoảng 30% kìa bác. Sau đó em cancel đi và gập máy xuống đi ngủ. Vào bios nó ko hiện dòng usb ra nữa. Có 3 dòng là HDD, DVD, và qua mạng (internet). Ko có usb. Hay hỏng lap rồi?

Ctrl+S

Rìu Chiến Bạc
Chạy được khoảng 30% kìa bác. Sau đó em cancel đi và gập máy xuống đi ngủ. Vào bios nó ko hiện dòng usb ra nữa. Có 3 dòng là HDD, DVD, và qua mạng (internet). Ko có usb. Hay hỏng lap rồi?
Có hỏng thì hỏng cái USB chứ sao hỏng cái máy.
Mang ra tiệm cho lành. Ai đời cài win nữa chừng rồi bỏ. Muốn ngủ thì để mặt nó chạy xong chừng nào xong thì thôi.

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Vấn đề là bạn cancel bước nào. Nếu Windows đang thực hiện cài đặt thì không thể cancel được. Còn bạn cancel cái bước format thì cơ bản chưa có chuyện gì xảy ra cả, Windows cũ vẫn đang ở đó. Bạn có vào xem BIOS chưa, có khi lẫn lộn chuẩn Bios Uefi và Legacy cũng nên? Nếu không rành thì nên mang ra tiệm sửa bạn ạ. Mình nghĩ là không có cái gì hỏng ở đây cả, chằng qua bạn làm không đúng cách thôi.

Duong Dang

Búa Gỗ
Nếu đã hủy không cài thì tức là máy vẫn đang chạy hệ điều hành cũ chứ nhỉ, bạn vào BIOS Setup chỉnh thứ tự boot là được.
Hình như lúc cài nó copy qua thì phải sau đó mới cài nên chắc ko có hệ điều hành cũ, có khả năng bật boot secure hay nhận dạng uefi hoặc legacy, theo mình tạo thử usb boot 2 chuẩn trên usb khác boot vào thử xem rồi format cài đặt lại.

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Hình như lúc cài nó copy qua thì phải sau đó mới cài nên chắc ko có hệ điều hành cũ, có khả năng bật boot secure hay nhận dạng uefi hoặc legacy, theo mình tạo thử usb boot 2 chuẩn trên usb khác boot vào thử xem rồi format cài đặt lại.
Nếu vậy, bạn chủ topic đã mắc một lỗi rất sơ đẳng khi cài Win là buộc dừng quá trình cài đặt khi chưa xong. Giờ theo mình thì nên kiếm cái USB cứu hộ, chạy lại một phần mềm quản lý ổ đĩa nào đó, format lại rồi cài tiếp. Việc dừng giữa chừng khi cài Win có thể sẽ gây ra lỗi với HDD, nên dùng phần mềm để kiểm tra lại.

Duong Dang

Búa Gỗ
Nếu vậy, bạn chủ topic đã mắc một lỗi rất sơ đẳng khi cài Win là buộc dừng quá trình cài đặt khi chưa xong. Giờ theo mình thì nên kiếm cái USB cứu hộ, chạy lại một phần mềm quản lý ổ đĩa nào đó, format lại rồi cài tiếp. Việc dừng giữa chừng khi cài Win có thể sẽ gây ra lỗi với HDD, nên dùng phần mềm để kiểm tra lại.
để chờ bạn chủ Topic khắc phục máy xong về chia sẻ lại chắc rõ hơn.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.