Nhờ trợ giúp cách nhúng âm thanh vào PowerPoint | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ trợ giúp cách nhúng âm thanh vào PowerPoint

Chào tất cả mọi người trong diễn đàn, mình có một thắc mắc nhờ mọi người hướng dẫn giúp với ah. Mình có tải 1 file giáo án PowerPoint trên mạng về, khi trình chiếu thì bấm vào các chỗ có liên kết thì đều có âm thanh phát ra, nhưng tuyệt nhiên không có biểu tượng âm thanh hình cái loa đâu ạ. Mình có nhớ mang máng là ngày trước dùng Office 2003 thì có chỗ embeded sound gì đó nhưng giờ dùng Office 2013 tìm mãi không được. Nói chung thì chèn theo kiểu Insert Audio thì cũng được nhưng nếu có nhiều âm thanh cùng chèn trên 1 slide thì rối quá.
P/s: File PowerPoint này là 1 file riêng lẻ, không đóng gói cũng không lưu dạng PowerPoint Show (dạng chạy luôn). Link file bên dưới ạ, cảm ơn mọi người đã đọc bài, nếu đăng nhầm box thì nhờ Mod chuyển về đúng chỗ giúp với ah, thanks.
https://docs.google.com/presentatio...ouid=111204677154092403493&rtpof=true&sd=true

Sửa lần cuối:

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Tôi vẫn chưa rõ ý của bạn lắm, nhưng cũng hiểu nôm na, bạn tham khảo bải viết này thử.

malemkhoang

Rìu Chiến
Chào tất cả mọi nười trong diễn đàn, minh có một thắc mắc nhừ moi người hướng dẫn giúp với ah. Mình có tải 1 file giáo án PowerPoint trên mạng về, khi trình chiếu thì bấm vào các chõ có liên kết thì đều có âm thanh phát ra, nhưng tuyệt nhiên không có biểu tượng âm thanh hình cái loa đâu ạ. Mình có nhớ mang máng là ngày trước dùng Office 2003 thì có chỗ embeded sound gì đó nhưng giờ dùng Office 2013 tìm mãi không được. Nói chung thì chèn theo kiểu Insert Audio thì cũng được nhưng nếu có nhiều âm thanh cùng chèn trên 1 slide thì rối quá.
P/s: File PowerPoint này là 1 file riêng lẻ, không đóng gói cũng không lưu dạng PowerPoint Show (dạng chạy luôn). Link file bên dưới ạ, cảm ơn mọi người đã đọc bài, nếu đăng nhầm box thì nhờ Mod chuyển về đúng chỗ giúp với ah, thanks.
https://docs.google.com/presentatio...ouid=111204677154092403493&rtpof=true&sd=true

Có thể bạn chưa biết, mỗi Textbox hoặc mỗi đối tượng trên Slide có thuộc tính "Action" riêng của nó để đáp ứng "mouse click" hoặc "mouse over". Tương ứng với mỗi trạng thái của "mouse" sẽ có thể xuất hiện: Hyperlink, window, video, audio...
Slide này của bạn thiết kế khi trình chiếu, mỗi khi bấm lên cụm từ sẽ phát âm thanh tương ứng của nó.
Để tự thực hiện việc tương tự cho Slide khác của bạn trên Office 2013 trở đi, sau khi chọn đối tượng cần thiết kế, bạn chọn menu "Insert" - "Action" để mở tab thiết lập hành động cho đối tượng khi nhấn chuột hoặc khi rê chuột vào đối tượng.​

malemkhoang

Rìu Chiến
Bạn đã giải quyết được vấn đề chưa vậy bạn? Mình làm theo cách trên vẫn không được.
Trên hộp thoại "Action Settings", Tab "Mouse Click", nhấn chọn "Play sound"; tiếp theo nhấn vào mũi tên sổ xuống "No Sound", kéo xuống dưới để chọn "Other Sound..." Action chỉ hiệu lực lúc trình chiếu.​

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Khi mỗi chữ tiếng anh đã tạo hiệu ứng animation và có file đọc của từ này thì có thể thêm file âm thanh bằng cách chèn vào theo kiểu mình tìm đến tệp có âm thanh, mục Sound chọn Other Sound tìm đến file âm thanh và chèn vào nhưng nhớ là đuôi của âm thanh là .wav. Bạn xem theo hình sau:

Cái này muốn hiểu thêm bạn vào google seach để tìm.​

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Bạn đã giải quyết được vấn đề chưa vậy bạn? Mình làm theo cách trên vẫn không được.
Trên hộp thoại "Action Settings", Tab "Mouse Click", nhấn chọn "Play sound"; tiếp theo nhấn vào mũi tên sổ xuống "No Sound", kéo xuống dưới để chọn "Other Sound..." Action chỉ hiệu lực lúc trình chiếu.​
Bác giải thích có tý hình ảnh cho em nó hiểu.

Khi mỗi chữ tiếng anh đã tạo hiệu ứng animation và có file đọc của từ này thì có thể thêm file âm thanh bằng cách chèn vào theo kiểu mình tìm đến tệp có âm thanh, mục Sound chọn Other Sound tìm đến file âm thanh và chèn vào nhưng nhớ là đuôi của âm thanh là .wav. Bạn xem theo hình sau:

Cái này muốn hiểu thêm bạn vào google seach để tìm.​
Cảm ơn bạn, mình cũng đã thử tìm hiệu ứng và trên Google rồi mới hỏi. Giờ đọc của bạn cũng đang đúng hướng mình đang nghĩ và làm thử nhưng kết quả chưa được như ý muốn! Bạn có thể làm thử khoảng 3 từ gì đó, âm thnh gì cũng được rồi chia sẻ cho mình học hỏi với được không ạ, cảm ơn bạn nhiều!

Tôi vẫn chưa rõ ý của bạn lắm, nhưng cũng hiểu nôm na, bạn tham khảo bải viết này thử.
Cảm ơn bạn, cái này thì mình biết nhưng bạn có thể xem file đính kèm để hiểu rõ ý mình được không ạ, đôi lúc diễn đạt nó cũng khó quá!

Có thể bạn chưa biết, mỗi Textbox hoặc mỗi đối tượng trên Slide có thuộc tính "Action" riêng của nó để đáp ứng "mouse click" hoặc "mouse over". Tương ứng với mỗi trạng thái của "mouse" sẽ có thể xuất hiện: Hyperlink, window, video, audio...
Slide này của bạn thiết kế khi trình chiếu, mỗi khi bấm lên cụm từ sẽ phát âm thanh tương ứng của nó.
Để tự thực hiện việc tương tự cho Slide khác của bạn trên Office 2013 trở đi, sau khi chọn đối tượng cần thiết kế, bạn chọn menu "Insert" - "Action" để mở tab thiết lập hành động cho đối tượng khi nhấn chuột hoặc khi rê chuột vào đối tượng.​
Cảm ơn bạn, để mình thử nhé. Mà bạn cho mình hỏi chút định dạng file có cần phải chuyển về dạng .wav không ạ?

Cảm ơn tất cả mọi người, và xin đặc biệt gửi lời cảm ơn đến bạn @malemkhoang ạ! Giải pháp của bạn chính là điều mình đang thắc mắc. Tạm thời là mình đã test thử với âm thanh .wav và đã thành công như mong đợi. Để mình test thêm với âm thanh dạng .mp3 nữa xem sao rồi sẽ báo lại kết quả với mọi người! Một lần nữa xin cảm ơn tất cả mọi người đã trợ giúp và đã đọc bạn, thanks again @malemkhoang!

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Cảm ơn bạn, mình cũng đã thử tìm hiệu ứng và trên Google rồi mới hỏi. Giờ đọc của bạn cũng đang đúng hướng mình đang nghĩ và làm thử nhưng kết quả chưa được như ý muốn! Bạn có thể làm thử khoảng 3 từ gì đó, âm thnh gì cũng được rồi chia sẻ cho mình học hỏi với được không ạ, cảm ơn bạn nhiều!
Gửi bạn, bạn download đuôi mp3, rồi dùng phần mềm Fomat Faxtory để chuyển sang đuôi .wav

Gửi bạn, bạn download đuôi mp3, rồi dùng phần mềm Fomat Faxtory để chuyển sang đuôi .wav

Cảm ơn bạn, nhưng chuyển từ .mp3 sang .wav thì hình như file bị tăng dung lượng. Mình nhớ ngày trước có phần mềm giả lập file .wav từ mp3 sang mà không thay đổi dung lượng. Để mình tìm lại xem.

sangnh2019

Rìu Sắt Đôi
mình hiểu ý bác như sau:
Bác ấy muốn là chỉ cần có file powerpoint là có thể mở được nhạc
Ví dụ: trình chiếu cờ Tổ Quốc và bấm vào biểu tượng loa nó sẽ lên bài hát Quốc ca mà không cần phải gửi cả file mp3 kèm theo
cách làm như hình bên dưới, mong là giúp được bác, nếu chưa hiểu bác có thể inbox cho em
Thân ái!

Attachments

41.9 KB · Lượt xem: 10
Sửa lần cuối: