nhờ giúp đở ổ cứng bị unallocated | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

nhờ giúp đở ổ cứng bị unallocated

paulscholes0258

Rìu Sắt
Hi mn.
máy mình có 2 ổ Hdd.
hôm nay mình vào winpe dùng disk manager của window , delete 1 phân vùng 35g cài win của ổ Hdd thứ 2, sau dùng extend để gộp 2 phân vùng lại thì ổ cứng bị chuyển sang dynamic.
sau vào winpe dùng easUS partition master để convert sang basic nhưng bị đơ ở mức 5%, mình chờ 30p mà vẫn vậy nên khởi động lại máy thì giờ thấy ổ cứng đã chuyển sang basic nhưng lại bị lổi unlocated, ko biết đã mất hết data chưa nữa. gần 500g data giờ mất thì chán quá.
trong this pc cũng ko thấy ổ hdd này nữa. trong dismanager vẫn thấy.
cho hỏi giờ có lấy lại được data và hiện nó lên ko ? giờ phải làm thế nào vậy mn?
làm mấy cái này nguy hiểm quá. thanks mn

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
đừng copy gì vào đó, thì khôi phục dc tầm 90%

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
hiện tại mình đang k lên máy tính teamview dc, bạn nào lên dc hỗ trợ bạn ấy giúp đi, ca này cơ bản khôi phục cả phân vùng nên dễ mà

trungminh

Rìu Vàng Đôi
mình chưa dùng app đó bao giờ. cũng ko rành về mấy cái phân vùng này lắm.
lở tay lần nữa là xong luôn.
bạn teamview giúp mình được ko ?
Trong winPe đều có cả. Cứ làm đi không sao đâu, không được nó vẫn là vậy thôi chứ không thay đổi gì cả. Nếu không thấy giống như ổ ban đâu thì bỏ qua để làm lại từ đầu thôi.
Nếu chưa có thì tải về
Chạy trên windows cũng được

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
mình chưa dùng app đó bao giờ. cũng ko rành về mấy cái phân vùng này lắm.
lở tay lần nữa là xong luôn.
bạn teamview giúp mình được ko ?
Tôi thấy bạn boot vào WinPE từ Ventoy, vào WinPE rồi sao không dùng các soft partition có sẵn mà lại dùng Disk Management của Windows làm chi vậy bạn? Tôi có thể thực hành từ Disk Genius cho bạn xem nhưng vụ chuyển sang Basic đã ổn chưa bạn, nếu có làm thì tôi chọn remote AnyDesk, còn dùng Teamviewer bây giờ bị giới hạn 5 phút bất tiện lắm. Bạn đang dùng bản WinPE nào vậy? Như @trungminh nói, chỉ dùng soft để scan ra các partitions chứ không có chép xoá gì nên không thể làm mất dữ liệu, bạn lưu ý điều này nếu làm không thành công nhé.

@trungminh, chạy Disk Genius trên Windows cũng được nhưng với điều kiện bản đó phải có key tốt, nếu không, sau khi scan ra các partitions, tới đoạn Save All thì nó lại đòi key mới cho làm tiếp. Hình như cháu có gửi link download nhưng bên này bác không mở ra được:

trungminh

Rìu Vàng Đôi
Tôi thấy bạn boot vào WinPE từ Ventoy, vào WinPE rồi sao không dùng các soft partition có sẵn mà lại dùng Disk Management của Windows làm chi vậy bạn? Tôi có thể thực hành từ Disk Genius cho bạn xem nhưng vụ chuyển sang Basic đã ổn chưa bạn, nếu có làm thì tôi chọn remote AnyDesk, còn dùng Teamviewer bây giờ bị giới hạn 5 phút bất tiện lắm. Bạn đang dùng bản WinPE nào vậy? Như @trungminh nói, chỉ dùng soft để scan ra các partitions chứ không có chép xoá gì nên không thể làm mất dữ liệu, bạn lưu ý điều này nếu làm không thành công nhé.

@trungminh, chạy Disk Genius trên Windows cũng được nhưng với điều kiện bản đó phải có key tốt, nếu không, sau khi scan ra các partitions, tới đoạn Save All thì nó lại đòi key mới cho làm tiếp. Hình như cháu có gửi link download nhưng bên này bác không mở ra được:

Google cảnh báo cháu cắt rồi. Quên mất phải đóng gói RAR thì google ít cảnh báo mà cháu lại để EXE vì là bản potal nên chạy bình thường đã active rồi ạ.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
mong bác nào rành teamview giúp với chứ giờ rén tay quá ko dám vọc.
Qua tình huống này của bạn , tôi khuyên bạn kể từ hôm nay hãy quên cái phần mềm EaseUS đi là vừa , hãy dùng mini tool or Aomei , disk Genius .
Tôi quan tâm nhiều đến phần mềm mini tool vì nó an toàn , tính năng recovery partition cũng hiệu quả với ổ bị unallocated lần đầu

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@paulscholes0258
Nhìn hình, tôi thấy bạn dùng ventoy. Tôi không tin tưởng ventoy. Nhưng vì bạn đã dùng, ca này tôi bó tay...​
Tôi vẫn hay dùng Ventoy và thấy nó vẫn tốt, chỉ vì bạn chủ topic không biết sử dụng soft partition phù hợp thôi bạn, chưa vào test được máy nên cũng chưa biết kết quả thế nào.
Trên Web tôi thấy có video này, bạn chủ topic tham khảo xem sao nhé:

Phục hồi dữ liệu cả ổ cứng bị mất phân vùng chưa đến 1 phút thành công 100​

Partition Guru cũng là Disk Genius đó bạn.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
@paulscholes0258
Nhìn hình, tôi thấy bạn dùng ventoy. Tôi không tin tưởng ventoy. Nhưng vì bạn đã dùng, ca này tôi bó tay...​
Tôi có bị lỗi 1 lần dẫn đến mất dữ liệu toàn bộ 1 partition khi dùng EaseUS chuyển đổi giới tính , cũng giống y như #1 chủ topic đã nói , khi thao tác nó chạy vài % rồi đứng nguyên hình ko nhúc nhích , lâu quá chờ ko được phải tắt ngang , thế là đi tong , may mắn là dữ liệu đó là cái phân vùng chứa và lưu các thứ tải về = IDM , do vây mất cũng ko sao , chịu khó tìm tải lại thôi
Đó là do phần mềm bản cũ của EaseUS , còn như bản mới nhất thì ko biết có lỗi hay ko thì ko rõ , tôi vừa bị lỗi gần nữa năm nay thôi chứ ko lâu , lúc đó tôi dùng bản EaseUS 15

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@Hoang Duch2 @@sec0
Vấn đề này, em chưa dám tranh luận cùng các bác, vì em chưa đủ chứng cứ.
Ventoy khi sử dụng thì cứ chấp nhận cái phân vùng Ventoyefi = 32mb của nó, cho dù bị đỏ lè, lần đó tôi táy máy cho nó tăng thêm size vì tôi có chép thêm plugin để boot file .wim riêng lẽ chứ không phải boot .wim từ ISO, thấy còn ít quá nên muốn tăng thêm, hậu quả là bị lỗi toàn bộ usb, phải làm lại từ đầu. Giờ Ventoy mới nhất đã có cải tiến cho ISO Win11, bạn có thể cài Win 11 trên máy không đủ điều kiện một cách bình thường, không cần các bypass nữa. Nói cho vui thôi chứ bạn không ưa nó thì có nói nhiều cũng vô ích phải không bạn?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi có xem qua ổ cứng chứa Data của bạn, sau khi scan từ Disk Genius thì cho thấy bạn có 3 partitions, 2 parts đầu là System Reserved và C, part thứ 3 là là Data nhưng nó là Extended partition, thành ra khi bạn xóa 2 parts đầu rồi gộp lại với part Extended nên bị lỗi. Ổ cứng còn bị thêm lỗi Bad Sector nữa, bạn đang tìm cách boot lại với bản của Anhdv vì đang sử dụng DLC boot.

Nếu dùng Anhdvboot, tôi sẽ cho chạy phần check bad sector partition trước, nếu không được thì chỉ còn cách chép hết Data ra ngoài rồi format toàn bộ ổ dĩa, bạn @@sec0, @trungminh@malemkhoang có cao kiến gì không?

Update: Không biết bên đó bạn làm sao mà không thể boot từ bản của Anhdv được, bạn nói cứ boot vào là màn hình đen thui, tôi chưa biết nguyen nhân lỗi từ đâu, bên này tôi sử dụng của Anhdv không bị lỗi như vậy.

Sửa lần cuối: