Hỏi/ Thắc mắc - Nhờ giúp đỡ bung file recovery của laptop Sony VAIO | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nhờ giúp đỡ bung file recovery của laptop Sony VAIO

Mong mọi người hỗ trợ em ca này với ạ.

Máy em vì tội nghịch dại nên update lên win 10 version 1903, dẫn đến drivers không tương thích, loa thì nghe nhỏ bằng 1/3 lúc trước (bản win 10 lúc trước khi nghịch là version 1703). Bình thường em sẽ dùng recovery tool của Vaio để recover lại win và drivers gốc ban đầu lúc mua máy (win 8) rồi up lại lên win 10 thì drivers bình thường, nhưng lần này em vào thì không dùng tool recovery được. Ấn Assist chỉ load thẳng vào màn hình windows thôi. Em đã xem Manage thì phân vùng Recovery trong ổ C vẫn còn, nhưng không hiểu sao lại không bung ra và dùng tool được.

Có anh chị cao nhân nào chỉ giúp em cách bung ra và dùng recovery tool được không ạ. Em cảm ơn mọi người nhiều.

phungthihalinh

Rìu Vàng Đôi
e tải bản win 10 lúc trước là version 1703 cài đặt bình thường nha, chỉ cài drivẻ trên trang chủ là đc, recovẻy chi cho mệt

triofm

Rìu Sắt
Bạn đã nâng cấp lên thì không có khả năng để phục hồi lại theo cách thường được nữa. Hơn nữa, bạn cũng muốn xài win 10, vậy làm chi vậy cho tốn thời gian. Tốt nhất bạn down driver trên trang chủ của nó. Sau đó down bản win 10 mới nhất (down bản cũ rồi cũng bị nâng lên version mới thôi) và cài mới (không update). Sau đó cài đặt driver của nó trước khi nối mạng và chọn không update driver là ổn. Chúc bạn thành công.

kuroo123

Búa Đá Đôi
Mình ủng hộ cách #4 đỡ mất thời gian hơn là up lại Win 8 > Upgrade lên Win 10 + cài driver :)

Với dòng Vaio nó khá đặc biệt, nếu mà cài lại win, tải drivers từ trang chủ nó vẫn không tương thích được (mình đã thử với cả 2 cách cài trực tiếp Win 8 và win 10). Cực chẳng đã mới phải recovery lại máy và dùng tool recovery tích hợp sẵn trong Vaio, vì chỉ có cách này drivers mới nhận và chạy bình thường được.

triofm

Rìu Sắt
Bạn cho model vaio của bạn thử. Mình cài nhiều máy vaio rồi nên mới góp ý cho bạn. Nếu máy bạn đặc biệt đến vậy thì chịu thôi.

kuroo123

Búa Đá Đôi
Sao không cài windows 10 luôn mà phải cài windows 8 sau đó upgrade lên vậy bác???
Mình so sánh vế trước "cài win 10 mới + driver" (theo cách 4) tiện hơn vế sau "up lại Win 8 > Upgrade lên Win 10 + cài driver ". ?

kuroo123

Búa Đá Đôi
Với dòng Vaio nó khá đặc biệt, nếu mà cài lại win, tải drivers từ trang chủ nó vẫn không tương thích được (mình đã thử với cả 2 cách cài trực tiếp Win 8 và win 10). Cực chẳng đã mới phải recovery lại máy và dùng tool recovery tích hợp sẵn trong Vaio, vì chỉ có cách này drivers mới nhận và chạy bình thường được.
Riêng VAIO cài driver phải cài theo thứ tự mới nhận đầy đủ, bạn cài mới Win 10 + driver theo thứ tự là xài ngon lành không nhất thiết phải về Win 8 rồi up lên mất thời gian.

ntquyet247

Rìu Bạc Đôi
Bạn cài không kết nối mạng rồi cài driver thủ công cũng được mà!!!

dungmagt

Búa Gỗ
nằm yên đó. chờ bản mới update là hết. hoặc lên trang chủ up driver thủ công thôi.

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm
Đúng là cực chẳng đã mới phài cài lại win bằng tool recovery vì nó khá chậm cũng như là chưa biết là cái tích hợp đấy nó được update hay là bản xuất xưởng cho đến tận ngày hôm nay.

Nếu bạn cảm thấy quá khó thì có thể ra hãng để yêu cầu hỗ trợ cài lại win theo máy ==> dĩ nhiên là hãng sony mặc dù mảng PC hiện tại sony đã bán lại hay sao rồi ấy ( mình nắm không rõ)

Nếu cần thiết hơn bạn tải bản AIO của tất cả hãng OEM về và auto cài lại thôi ==> nhớ lấy đúng nguồn tin cậy nhất nhé. Cài xong rồi mà ko tin tưởng thì auto dùng recovery là so ez luôn.

Còn bạn lười hơn nữa thì auto ra Thế giới di động hay FPT nhờ kỹ thuật cài lại máy dạng OEM nếu nhanh thì ngồi ngắm trai xinh gái đẹp ở trong ní rồi mang về thôi.

==> Nếu là vọc sĩ mình khuyên hãy luôn có ít nhất 2 bản back up hệ điều hành. vì tèo cái này thì còn cái kia. Hdd giờ cũng rẻ mà lưu trữ trên fshare google drive cũng nhanh gọn tải mắc công tí nhưng auto sống.

kuroo123

Búa Đá Đôi
Thứ tự cài driver tối ưu là gì?
Mình hỏi để biết thêm kinh nghiệm.
Mỗi dòng VAIO có yêu cầu thêm một số driver riêng (thường cho phần phím Fn) nên tuỳ vào dòng + trong trang tải driver yêu cầu cài driver gì thì tải thêm cài nha.
Theo thông tin mình tìm hiểu + kinh nghiệm cài driver cho con VAIO của mình thì thứ tự các bước cài driver chia làm 2 phần chính như sau:
I> Cài driver cho máy hoạt động (nhận đủ các cổng USB, màn hình,...):
1. BIOS (có bản mới nhất thì cứ update cho nó hỗ trợ Win mới nhất nha.)
2. Chipset Driver (Áp dụng đối với mọi hãng luôn, cài Win xong thì cài driver này đầu tiên.)
3. Chipset Family SATA AHCI Controller (Tiếp tục cài các driver liên quan đến chipset.)
4. Intel Management Engine Interface
5. Intel HD Graphics
6. Driver VGA (nếu có)
7. Audio (Realtek)
8. Bluetooth
9. Wireless
10. PCIe GBE Family Controller (mạng cổng LAN)
11. CardReader (nếu có)

II> Cài driver cho phím tắt Fn:
Phần này cần cài theo thứ tự để máy nhận đúng chức năng các phím Fn
12. Sony Firmware Extension Parser Device Driver
13. VAIO Location Utility
14. Sony Shared Library
15. Synaptics TouchPad
16. Hotkey Utility
17. VAIO Hardware Diagnostics Software
18. CPU Fan Diagnostic
19. VAIO Update
20. VAIO Care (có thể cài hoặc không)

Tựu chung thì cài driver cho VAIO nó rắc rối như thế, đã vậy còn phải restart mỗi lần cài xong nên cũng mất thời gian. ?

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Mỗi dòng VAIO có yêu cầu thêm một số driver riêng (thường cho phần phím Fn) nên tuỳ vào dòng + trong trang tải driver yêu cầu cài driver gì thì tải thêm cài nha.
Theo thông tin mình tìm hiểu + kinh nghiệm cài driver cho con VAIO của mình thì thứ tự các bước cài driver chia làm 2 phần chính như sau:
I> Cài driver cho máy hoạt động (nhận đủ các cổng USB, màn hình,...):
1. BIOS (có bản mới nhất thì cứ update cho nó hỗ trợ Win mới nhất nha.)
2. Chipset Driver (Áp dụng đối với mọi hãng luôn, cài Win xong thì cài driver này đầu tiên.)
3. Chipset Family SATA AHCI Controller (Tiếp tục cài các driver liên quan đến chipset.)
4. Intel Management Engine Interface
5. Intel HD Graphics
6. Driver VGA (nếu có)
7. Audio (Realtek)
8. Bluetooth
9. Wireless
10. PCIe GBE Family Controller (mạng cổng LAN)
11. CardReader (nếu có)

II> Cài driver cho phím tắt Fn:
Phần này cần cài theo thứ tự để máy nhận đúng chức năng các phím Fn
12. Sony Firmware Extension Parser Device Driver
13. VAIO Location Utility
14. Sony Shared Library
15. Synaptics TouchPad
16. Hotkey Utility
17. VAIO Hardware Diagnostics Software
18. CPU Fan Diagnostic
19. VAIO Update
20. VAIO Care (có thể cài hoặc không)

Tựu chung thì cài driver cho VAIO nó rắc rối như thế, đã vậy còn phải restart mỗi lần cài xong nên cũng mất thời gian. ?
Backup driver > Cài Win > Update driver theo trình tự trên liệu OK không?