Nhờ tư vấn - Nhờ các cao thủ hướng dẫn cách tạo file iso win đầy đủ soft? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Nhờ các cao thủ hướng dẫn cách tạo file iso win đầy đủ soft?

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Chào cả nhà VN-ZOOM!
Mình thấy có mấy bác trong diễn đàn có chia sẽ file iso win chứa đầy đủ phần mền khá hay nên mình mạo muội nhờ cách hướng dẫn chi tiết về cách làm mong nhận được sự giúp đở của các bác trong diễn đàn.
Mình cảm ơn rất nhiều!

Administrator

Administrator
tham khảo các bài viết sau

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Chào cả nhà VN-ZOOM!
Mình thấy có mấy bác trong diễn đàn có chia sẽ file iso win chứa đầy đủ phần mền khá hay nên mình mạo muội nhờ cách hướng dẫn chi tiết về cách làm mong nhận được sự giúp đở của các bác trong diễn đàn.
Mình cảm ơn rất nhiều!
Bạn cài win vào máy ảo , cài đặt tất cả các thứ cần thiết , dùng DISM++ backup nó có dạng đuôi WIM (time khá lâu cho hành động này ) . Từ đuôi WIM này dùng 1 phần mềm bất kỳ tạo file ISO

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Bạn cài win vào máy ảo , cài đặt tất cả các thứ cần thiết , dùng DISM++ backup nó có dạng đuôi WIM (time khá lâu cho hành động này ) . Từ đuôi WIM này dùng 1 phần mềm bất kỳ tạo file ISO
Cảm ơn bạn để mình dọn lại cái ổ cứng rồi mình thử cách này.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Tôi chưa biết cách từ đuôi WIM tạo ra ISO, file Wim tôi làm từ máy ảo có size lớn quá bạn ơi, khi nào bạn có thời gian, bạn hướng dẫn tôi chi tiết cách làm nha bạn. Cảm ơn bạn rất nhiều.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tôi chưa biết cách từ đuôi WIM tạo ra ISO, file Wim tôi làm từ máy ảo có size lớn quá bạn ơi, khi nào bạn có thời gian, bạn hướng dẫn tôi chi tiết cách làm nha bạn. Cảm ơn bạn rất nhiều.
Bác gg wim to iso là có đó bác
Đó là để chia sẻ thôi , còn như bác rành thì cứ WIN NT setup cài luôn = file wim

maiphuong

Rìu Bạc Đôi
Chào cả nhà VN-ZOOM!
Mình cảm ơn rất nhiều!
Cũng chưa hiểu rõ ý chủ top lắm
Nếu bạn muốn tạo bộ cài Windows có các soft sẵn
Riêng với Win 10 bạn cài các phần mềm ưa thích xong rồi Run(Admin)file sysprep.exe trong C:\Windows\System32\Sysprep
Vào WinPE chạy OneKeyGhost backup lại với tên là Install.wim.Mở bộ cài Win 10 thay thế file Install.wim
Các bản Win khác dùng Spat9 rồi vào WinPE làm như trước
Có gì không rõ bạn inbox
Chúc thành công

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Cũng chưa hiểu rõ ý chủ top lắm
Nếu bạn muốn tạo bộ cài Windows có các soft sẵn
Riêng với Win 10 bạn cài các phần mềm ưa thích xong rồi Run(Admin)file sysprep.exe trong C:\Windows\System32\Sysprep
Vào WinPE chạy OneKeyGhost backup lại với tên là Install.wim.Mở bộ cài Win 10 thay thế file Install.wim
Các bản Win khác dùng Spat9 rồi vào WinPE làm như trước
Có gì không rõ bạn inbox
Chúc thành công
Mình muốn tìm hiểu cách thay vì mình làm file ghost thì mình làm file iso khi cài win xong là có đầy đủ phần mềm.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Mình muốn tìm hiểu cách thay vì mình làm file ghost thì mình làm file iso khi cài win xong là có đầy đủ phần mềm.

Bạn làm được chưa bạn? Riêng tôi tới giờ này mới thành công, tôi chưa bao giờ thử theo cách này vì quen dùng Terabyte để backup, nhân thấy bạn maiphuong noi dùng cách Sysprep tôi cũng làm theo xem thế nào. Bạn ấy có nói bước thứ hai là vào WinPE chạy Onekeyghost, tôi rất sợ Onekeyghost nên đã delete hết nó trong các bản WinPE, thành ra cũng lúng túng. Hôm qua tìm mãi trên Net tôi thấy có cái video này hướng dẫn đúng theo điều kiện của tôi, phần quan trọng nhất là phần capture được Wim file. Rôi tôi lại mắc cái lỗi cơ bản nhất là không chịu install bản mới từ iso khi tạo máy ảo, mà tôi lại lấy máy ảo đã tạo sẵn rồi làm. Nhiều lỗi lắm nên từ chiều hôm qua tới nay mới xong được.

Chia sẻ lại với các bạn các thao tác của tôi trên máy ảo đây:

1- Tôi dùng bản ISO Windows 10-1809, cài đặt máy ảo thành công, cài thêm Office 2019 rồi chạy bản DISM đã backup key trước đó, restore lại bản quyền thành công cho cả Win và Office. Tắt máy, chép ngay máy ảo này vào một ổ dự trữ khác phòng hờ. Tôi táy máy chạy disk cleanup, kết quả là chạy Sysprep bị lỗi. May nhờ có chép bản copy nên lại có bản y hệt làm tiếp.

Các bạn Run as admin cho Sysprep.exe, chọn giống hình dưới đây:

sysprep 2020-02-08_190038.png

sysprep-2  2020-02-08_190038.png

Hình này cho thấy lỗi vì như tôi đã nói ở trên, tôi chạy disk cleanup nên bị lỗi như hình, các bạn không làm thao tác đó thì sẽ không bị lỗi như tôi nhe. Tôi phải xoá bỏ máy ảo này, chép bản copy vô làm tiếp đó các bạn:

sysprep-3  2020-02-08_190038.png

Khi chạy xong, máy sẽ tắt vì ta đã chọn Shutdown ở khung Sysprep Preparation Tools, hình đầu tiên đó. Vào lại máy ảo như các hình dưới đây:

Bạn vào trở lại file iso dùng cài đặt máy ảo trước đó, tại giao diện này nhấn Shift+F10, ta có giao diện cmd hiện ra như hình dưới đây, đây là bước để Capture file Wim:

sysprep-5  2020-02-08_190038.png

Type như hình dưới :

GOOD CMD-6  2020-02-08_151721.png

các lệnh tuần tự như sau, nhìn vào hình trên và so sánh các dòng bên dưới, chỉ có 3 dòng thôi:

C:

dir

dism /capture-image /imageFile:install.wim /CaptureDir:C:\ /Name:1809SYS

Lưu ý, tôi đặt tên là 1809SYS, các bạn chọn theo ý của mình nhe.

Sau đó thoát giao diện cmd, tôi cũng tắt máy luôn. Lần này tôi chọn vào lại máy ảo với bản PE củd Anhdv như sau:

sysprep-9  2020-02-08_190038.png

Vào PE tôi tìm tới Drive C và thấy file install.wim như hình dưới đây:

Chép file này ra ngoài ổ cứng khác và thay thế vào sources file iso dùng cài bản Win ảo, ở giao diện trên thì tôi tắt đi, chuẩn bị cài lại một máy ảo mới với file iso có kèm file install.wim mới tạo.

sysprep-12  2020-02-08_190038.png

Chạy thử bản ISO mới xem sao đây các bạn:

sysprep-13  2020-02-08_190038.png

sysprep-18  2020-02-08_190038.png

sysprep-22  2020-02-08_190038.png

Vậy là xong rồi đó các bạn, mình đã tạo được file ISO cài đặt cho chính bản Win của mình, phải làm từ đầu tới cuối nhiêu khê quá, nhưng tôi thấy chạy Sysprep thì nó nhanh hơn chạy phần System backup của DISM, hôm qua nó chạy gần 3 tiếng đồng hồ trên máy ảo có size là 25GB. Thân chúc tất cả các bạn thành công nhe.

P/s: Còn dưới đây là hình lỗi khi tôi lấy râu ông này cắm cằm bà nọ, tức là lấy máy ảo đã làm từ lâu, làm wim với DISM++ hay chạy sysprep rồi chép file wim vào một bộ ISO khác, nó bị lỗi như sau:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Đúng là bác Hoang Duch rất kiên trì

Cảm ơn bạn đã ủng hộ, thật sự tôi không có rành nhiều về type các câu lệnh, các bạn Pro sẽ cười khi thấy tôi làm lằng nhằng, trong video người ta hướng dẫn hơi khác một chút ở chổ Ctrl+Shift+F3, tôi không làm theo họ bạn ơi, tôi làm theo cách tôi đã gửi hình ở trên và cũng có kết quả tốt. Việc tạo bản backup với file ISO tôi thấy có nhiều bạn làm lắm rồi, tôi ngại hỏi vì sợ làm phiền các bạn ấy, chứ nếu tôi hỏi thì chắc chắn sẽ có bạn giúp tôi ngay. Đúng là tự mò rất cực nhưng vui khi hoàn thành đó bạn. Bạn cũng là một người chịu khó mày mò lắm đó chứ bạn.

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Bạn làm được chưa bạn? Riêng tôi tới giờ này mới thành công, tôi chưa bao giờ thử theo cách này vì quen dùng Terabyte để backup, nhân thấy bạn maiphuong noi dùng cách Sysprep tôi cũng làm theo xem thế nào. Bạn ấy có nói bước thứ hai là vào WinPE chạy Onekeyghost, tôi rất sợ Onekeyghost nên đã delete hết nó trong các bản WinPE, thành ra cũng lúng túng. Hôm qua tìm mãi trên Net tôi thấy có cái video này hướng dẫn đúng theo điều kiện của tôi, phần quan trọng nhất là phần capture được Wim file. Rôi tôi lại mắc cái lỗi cơ bản nhất là không chịu install bản mới từ iso khi tạo máy ảo, mà tôi lại lấy máy ảo đã tạo sẵn rồi làm. Nhiều lỗi lắm nên từ chiều hôm qua tới nay mới xong được.

Chia sẻ lại với các bạn các thao tác của tôi trên máy ảo đây:

1- Tôi dùng bản ISO Windows 10-1809, cài đặt máy ảo thành công, cài thêm Office 2019 rồi chạy bản DISM đã backup key trước đó, restore lại bản quyền thành công cho cả Win và Office. Tắt máy, chép ngay máy ảo này vào một ổ dự trữ khác phòng hờ. Tôi táy máy chạy disk cleanup, kết quả là chạy Sysprep bị lỗi. May nhờ có chép bản copy nên lại có bản y hệt làm tiếp.

Các bạn Run as admin cho Sysprep.exe, chọn giống hình dưới đây:

Hình này cho thấy lỗi vì như tôi đã nói ở trên, tôi chạy disk cleanup nên bị lỗi như hình, các bạn không làm thao tác đó thì sẽ không bị lỗi như tôi nhe. Tôi phải xoá bỏ máy ảo này, chép bản copy vô làm tiếp đó các bạn:

Khi chạy xong, máy sẽ tắt vì ta đã chọn Shutdown ở khung Sysprep Preparation Tools, hình đầu tiên đó. Vào lại máy ảo như các hình dưới đây:

Bạn vào trở lại file iso dùng cài đặt máy ảo trước đó, tại giao diện này nhấn Shift+F10, ta có giao diện cmd hiện ra như hình dưới đây, đây là bước để Capture file Wim:

Type như hình dưới :

các lệnh tuần tự như sau, nhìn vào hình trên và so sánh các dòng bên dưới, chỉ có 3 dòng thôi:

C:

dir

dism /capture-image /imageFile:install.wim /CaptureDir:C:\ /Name:1809SYS

Lưu ý, tôi đặt tên là 1809SYS, các bạn chọn theo ý của mình nhe.

Sau đó thoát giao diện cmd, tôi cũng tắt máy luôn. Lần này tôi chọn vào lại máy ảo với bản PE củd Anhdv như sau:

Vào PE tôi tìm tới Drive C và thấy file install.wim như hình dưới đây:

Chép file này ra ngoài ổ cứng khác và thay thế vào sources file iso dùng cài bản Win ảo, ở giao diện trên thì tôi tắt đi, chuẩn bị cài lại một máy ảo mới với file iso có kèm file install.wim mới tạo.

Chạy thử bản ISO mới xem sao đây các bạn:

Vậy là xong rồi đó các bạn, mình đã tạo được file ISO cài đặt cho chính bản Win của mình, phải làm từ đầu tới cuối nhiêu khê quá, nhưng tôi thấy chạy Sysprep thì nó nhanh hơn chạy phần System backup của DISM, hôm qua nó chạy gần 3 tiếng đồng hồ trên máy ảo có size là 25GB. Thân chúc tất cả các bạn thành công nhe.

P/s: Còn dưới đây là hình lỗi khi tôi lấy râu ông này cắm cằm bà nọ, tức là lấy máy ảo đã làm từ lâu, làm wim với DISM++ hay chạy sysprep rồi chép file wim vào một bộ ISO khác, nó bị lỗi như sau:

Con cảm ơn bác. Sau khi làm theo hướng dẫn của bác con đã lấy được file install.wim và chuẩn bị cho ra lò file iso.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Con cảm ơn bác. Sau khi làm theo hướng dẫn của bác con đã lấy được file install.wim và chuẩn bị cho ra lò file iso.

Chúc mừng cháu đã làm thành công. Hôm qua bác cài thử bản ISO đã tạo từ máy ảo cài vào máy thật, cài với cách vào WinPE, mount và chạy file setup, cài thành công, nếu trước đó khi đang trong Windows, mở trực tiếp file ISO với Windows Explorer và chạy file setup thì bị lỗi. Khi cài xong phải tự kích hoạt lại cho Win và Office, có thêm một cái mà bác không thích là nó có file hyberfil.sys trên 6GB, đang tìm đủ cách để xoá nó đi vĩnh viễn nhưng chưa được. Trước đó trong máy của bác đã có một bản Win cùng version, bản này không có file hyberfil.sys, hoặc nếu có thì bác đã xoá và nó không hiện lại, với bản cài mới này thì cứ xoá xong, restart máy lại thì nó lại hiện ra. Vấn đề này hôm trước bác đã có câu hỏi trên một topic, lúc đó là với bản Win Pro for Workstation, giờ thì là bản Enterprise. Tìm trên net rất kỹ vẫn chưa có câu trả lời thoả đáng.
Khi nào cháu cài lại với bản mới, cháu xem bên cháu có bị dính cái file hiberfil.sys từ C:\ không nhe cháu?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi đã tìm ra lỗi khi sử dụng bản ISO tự tạo này. Khi làm theo cách Sysprep thì xem như mình đã có sẵn một user local account rồi (tôi luôn tạo local, không dùng MS account), đem gắn nó vào file ISO gốc, rồi lại chạy từ ISO lần nữa để cài, khi cài thì Windows yêu cầu tạo account mới, nó không cho mình dùng lại tên cũ. Khi tôi check lại từ User, tôi có cùng lúc 2 acc, cái cũ nó cho là Administrator acc, cái mới là local. Ở acc mới luôn nhìn thấy file hiberfil.sys, không cách chi mà xoá nó vĩnh viễn được.
Acc cũ từ máy ảo trước đó khi vào Control Panel\ Administrative Tools\ Computer Management\ User (các bạn xem hình..)thì nó bị Disabled. Right-click và sửa lại, không check vào box đó và set password cho nó, boot lại vào Windows, ở giao diện Login sẽ thấy có 2 account. Chọn account cũ vào lại thì hoàn toàn không thấy file hiberfil.sys nữa. Ở account này ta xoá account mới đi và tiếp tục cài đặt thêm các soft khác vào.

USER 2020-02-10_145650.png

Ở hình trên thì số 1 là account tôi đã có từ máy ảo, số 2 là sau khi cài vào máy thật, Windows yêu cầu tạo account mới. Đây là cái khá bất tiện khi ta chọn làm bản backup theo cách này với ISO, với Terabyte hay Acronis, backup xong restore là có ngay acc chính thức. Nếu dùng WinNTsetup chạy từ file install.wim thì cũng không gặp trường hợp này. Các bạn có làm thì tránh gặp lỗi như tôi nhe.

Tôi cũng thử hết cho biết kết quả ra sao, tôi còn một bản Win Pro for Workstation cũng bị vụ hiberfil.sys, tôi lại đi mò tiếp đây các bạn.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Trân trọng báo tin buồn với các bạn, file hiberfil.sys không biến mất như tôi nói ở cmt trên, nó vẫn còn đó, tôi xoá thử một vài key trong registry ở phần Power, nó hiện ra lại với size lớn hơn gấp đôi đó các bạn. Trước là 6GB, sau thành 16GB luôn. Thôi tạm nghỉ nha các bạn, quậy quá cái máy muốn đình công rồi.