Nhờ tư vấn - Nhờ các bạn giúp Sony VAIO PRO 13 BIOS không nhận ổ cứng | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Nhờ các bạn giúp Sony VAIO PRO 13 BIOS không nhận ổ cứng

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Đề nghị theard vào winpe conver SSD về MBR và tạo 1 phân vùng mới . Trở lại bios tắt tính năng UEFI boot , secure boot gì đó tắt hết lưu lại , Khởi động lại XEM BIOS có nhận dạng được ổ cứng ko , nếu ko có thì lúc này mới tiến hành update BIOS .

Về việc update bios bạn vào youtube search , vì tôi ko có máy sony nên chưa biết up bios như thế nào

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
sony k thể update bios từ win pe
tạm thời bạn dừng lại, đơn giản là bạn đã làm thay đổi cấu trúc boot của máy từ lúc bạn cài win mới, nó k còn nhận ra đường dẫn đến phân vùng recovery (cái 8,79gb ấy). Và ơn chúa là sony làm tốt điều này.
Và bạn đọc kỹ, sau đó làm theo hướng dẫn này
coi thử có được k nhé, do dòng vaio pro 13 này mình chưa từng vọc nên k thể khẳng định

domao

Búa Gỗ
Đề nghị theard vào winpe conver SSD về MBR và tạo 1 phân vùng mới . Trở lại bios tắt tính năng UEFI boot , secure boot gì đó tắt hết lưu lại , Khởi động lại XEM BIOS có nhận dạng được ổ cứng ko , nếu ko có thì lúc này mới tiến hành update BIOS .

Về việc update bios bạn vào youtube search , vì tôi ko có máy sony nên chưa biết up bios như thế nào
Đêm qua em cũng thử chuyển về mbr và set lại bios theo chuẩn legacy, bảo mật boot cũng bật lại. Nhưng bios cũng vẫn ko nhận đc ổ cứng. Em thử vào win mini để cài win thì bị lỗi sau khi seach gg theo lỗi đó và sửa lỗi nhưng vẫn ko cài đc win. Đến đây em đi ngủ. Kaka

domao

Búa Gỗ
sony k thể update bios từ win pe
tạm thời bạn dừng lại, đơn giản là bạn đã làm thay đổi cấu trúc boot của máy từ lúc bạn cài win mới, nó k còn nhận ra đường dẫn đến phân vùng recovery (cái 8,79gb ấy). Và ơn chúa là sony làm tốt điều này.
Và bạn đọc kỹ, sau đó làm theo hướng dẫn này
coi thử có được k nhé, do dòng vaio pro 13 này mình chưa từng vọc nên k thể khẳng định
Cái 8.79 gb đó là do lúc trước em cài win nó bung ra đó bác ạ. Còn ổ cứng của em em đã xóa sạch sẽ ko còn phân vùng recovery của sony nữa rồi ạ.
Đêm qua em cũng thử mò update bios qua winpe nhưng ko đc. Chạy file bios.exe trên nền winpe nó báo ko dc.
Em nghi cái bios của em nó bị bệnh lắm vì ko tự nhiên sao nó lại ko nhận ổ cứng.
Thank bác!

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Giờ bạn vào win PE delete toàn bộ phân vùng xong để tình trạng như vậy cài win. Khi cài nó sẽ cho bạn chọn ổ cứng cứ để mặt định rồi cài. Nếu oke rồi hả chia sau cũng đc :)

domao

Búa Gỗ
Giờ bạn vào win PE delete toàn bộ phân vùng xong để tình trạng như vậy cài win. Khi cài nó sẽ cho bạn chọn ổ cứng cứ để mặt định rồi cài. Nếu oke rồi hả chia sau cũng đc :)
Cơ bản cài xong nó ko boot đc bác ơi. Bios nó ko nhận ổ cứng nên cài xong nó ko chịu boot

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cái 8.79 gb đó là do lúc trước em cài win nó bung ra đó bác ạ. Còn ổ cứng của em em đã xóa sạch sẽ ko còn phân vùng recovery của sony nữa rồi ạ.
Đêm qua em cũng thử mò update bios qua winpe nhưng ko đc. Chạy file bios.exe trên nền winpe nó báo ko dc.
Em nghi cái bios của em nó bị bệnh lắm vì ko tự nhiên sao nó lại ko nhận ổ cứng.
Thank bác!
Update bios = cách vào bios rồi nhấn F gì gì đó để nó hiện cái bản rồi duyệt tìm đến thư mục chúa file bios có thể chứa nó ở usb trước khi khởi động để vào bios

domao

Búa Gỗ
Update bios = cách vào bios rồi nhấn F gì gì đó để nó hiện cái bản rồi duyệt tìm đến thư mục chúa file bios có thể chứa nó ở usb trước khi khởi động để vào bios
Bác cho em xin cái f gì với ạ. Em có seach thử gg nhưng ko thấy hướng dẫn update bios cho sony vios nó chỉ có file exe rồi chạy ạ

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
ở cái hình bios, chỗ tab Exit -> Get default values, xác nhận rồi khởi động lại
-> máy bạn báo lỗi như ở hình your vaio failed to start windows -> chọn start vaio care (rescue mode) ở bên dưới góc phải
bạn xem nó load lên được k?
nếu lên được thì làm theo hướng dẫn factory reset, còn nếu k dc lại cho xin tấm hình nó báo cái gì vậy
bọn uk báo là phải dùng cd mới recovery được, bạn xem lại hộp lúc mua máy có cái cd nào đi kèm k?

domao

Búa Gỗ
ở cái hình bios, chỗ tab Exit -> Get default values, xác nhận rồi khởi động lại
-> máy bạn báo lỗi như ở hình your vaio failed to start windows -> chọn start vaio care (rescue mode) ở bên dưới góc phải
bạn xem nó load lên được k?
nếu lên được thì làm theo hướng dẫn factory reset, còn nếu k dc lại cho xin tấm hình nó báo cái gì vậy
bọn uk báo là phải dùng cd mới recovery được, bạn xem lại hộp lúc mua máy có cái cd nào đi kèm k?
cd thi ko có vì máy cũng ko có ổ quang bác ạ. em vào khôi phục bios lại mặc định lưu lại rồi nhưng các thông số ko thay đổi chỉ mỗi giờ thay đổi. ấn vào rồi bác ơi. cũng ko đc ạ

domao

Búa Gỗ
Tôi ko có máy thành ra cái Flash BIOS của VAIO như thế nào ko rõ , main GIGABYTE thì có tính năng Flash rồi tìm file chứa ở usb
thank bác đã hỗ trợ.
cơ bản bây giờ bios nó ko nhận ổ nên nó ko boot lên đc

maiphuong

Rìu Bạc Đôi
Update.............................
Không biết chủ top đã sử lý đc chưa?
Tôi vừa gặp 1 ca tương tự
Biện pháp sử lý:
Check bad ổ cứng thấy bad nặng/Thay mới/Sau 30' /Done

domao

Búa Gỗ
Update.............................
Không biết chủ top đã sử lý đc chưa?
Tôi vừa gặp 1 ca tương tự
Biện pháp sử lý:
Check bad ổ cứng thấy bad nặng/Thay mới/Sau 30' /Done
chưa đc bác ơi. vẫn đắp chiếu đó. mấy hôm nay em bận quá chưa có thời gian.
Cái ổ này em cũng mới thay mà. ổ cũ của nó 128 đi rồi bác ạ

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Tôi ko có máy thành ra cái Flash BIOS của VAIO như thế nào ko rõ , main GIGABYTE thì có tính năng Flash rồi tìm file chứa ở usb
Dòng đó mình chỉ thấy trên trang chủ chỉ có Bios .exe thôi bác không có dạng Flash.

maiphuong

Rìu Bạc Đôi
Dòng đó mình chỉ thấy trên trang chủ chỉ có Bios .exe thôi bác không có dạng Flash.
tải file .exe về rồi dùng WinRar giải nén vào USB với định dạng Fat32(Nếu cần thiết nhớ các tên+USB có khả năng boot).vào bios update.Nếu ko đc khi màn hình dos có con trỏ nháy gõ tên file chạy(File có tên tùy vào tên khi đã giải nén)
Còn không vào Win chạy file tải về cho lành