Nhờ tư vấn - Nhờ các bạn giúp Sony VAIO PRO 13 BIOS không nhận ổ cứng | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Nhờ các bạn giúp Sony VAIO PRO 13 BIOS không nhận ổ cứng

domao

Búa Gỗ
Nhờ các bác giúp đỡ.
Chiều nay em bật lap thì ko lên máy báo ko có ổ cứng. Em vào Bios để kiểm tra thì thấy nó báo ko có ổ cứng nữa.
Kỳ lạ thay em cắm usb cài Win mới thì trong setup win vẫn báo có ổ cứng. em cài thử thì cài win mới ok nhưng khi khởi động lại thì ko boot lên đc.
Bác nào có kinh nghiệm giúp em ca này với ạ.
Thank các bác !
Phần hard disk driver báo None

Cài Win vẫn nhận ổ và cài bình thường.

Sau khi cài xong ko boot đc lên và nó báo như này ạ

Sửa lần cuối:

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
hoặc vaio có nút khôi phục cài đặt gốc nóng, nó có khả năng khôi phục cả bios lẫn hdd, đương nhiên là nó format cả ổ cứng chứ k chỉ riêng ổ c nhé

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Bạn có thể vào win mini và dùng Partition Magic
Chuột phải vào ổ cưng muốn chuyển MBR sang GPT=> sau đó chọn Convert MBR Disk to GPT Disk.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Thẻ advanced bạn thử bật ảo hóa intel và tắt Execute - Disable bit capability

Sau đó , bạn boot USB vào WINPE , dùng phần quản lý partition xem nó có nhận dạng được ổ cứng ko ,
Nếu có thì bạn delete hết các part để Disk thành Unallocated , sau đó bạn tạo mới lại 1 part = 1/2 disk ở phần sau của disk , còn lại 1/2 bạn cứ để nó là unallocated (dùng để cài win ) Nhưng chưa cài ở bước này , bạn tắt máy vào lại BIOS xem nó có nhận disk chưa , nếu có thì tiến hành cài win vào phần chưa phân bổ này .
Tốt nhất là vào winpe rồi mount ISO chạy file setup

Vấn đề ko giải quyết được Thì bạn có thể UPDATE bios ( cẩn thận với cái này Tìm hiểu kỷ trước khi thực hiện ) Update đúng cách thì nhanh lắm khoảng 1 phút là xong

Sửa lần cuối:

maiphuong

Rìu Bạc Đôi
Các bác nhiệt tình hướng dẫn chủ top quá song sợ chủ top chỉnh sửa nhiều quá đâm hoảng
Theo tôi chỉ cần Restore default BIOS/Xem nó đang ở chuẩn boot nào.Legacy thì chuyển ổ đĩa sang MBR nếu là chuẩn UEFI thì chuyển sang GPT mà cài bằng cách đã quen.Còn nếu chủ top vẫn còn gà thì mang ra hiệu cho mấy anh em cài dạo kiếm tý rau.Làm mò mất thời gian mà kiến thức cũng chẳng nâng cao đc đâu

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Mình đã khôi phục lại bios nhưng vẫn ko đc bạn ạ
Các bác nhiệt tình hướng dẫn chủ top quá song sợ chủ top chỉnh sửa nhiều quá đâm hoảng
Theo tôi chỉ cần Restore default BIOS/Xem nó đang ở chuẩn boot nào.Legacy thì chuyển ổ đĩa sang MBR nếu là chuẩn UEFI thì chuyển sang GPT mà cài bằng cách đã quen.Còn nếu chủ top vẫn còn gà thì mang ra hiệu cho mấy anh em cài dạo kiếm tý rau.Làm mò mất thời gian mà kiến thức cũng chẳng nâng cao đc đâu
Bạn có thể vào win mini và dùng Partition Magic
Chuột phải vào ổ cưng muốn chuyển MBR sang GPT=> sau đó chọn Convert MBR Disk to GPT Disk.
hình số 2 ở #1

domao

Búa Gỗ

cám ơn bác đã cho ý kiến. em vẫn chưa hoảng và vẫn bt bác ạ. em cũng gà thật em cũng chuyểm ổ đĩa sang 2 định dạng như bác nói nhưng nó vẫn ko nhận. Thật ra mang ra tiệm cũng đc nhưng em cũng muốn vọc phá tý thêm kinh nghiệm và hiểu biết chứ cái gì cũng mang ra thợ thì cuộc sống đơn điệu quá.

Thẻ advanced bạn thử bật ảo hóa intel và tắt Execute - Disable bit capability

Sau đó , bạn boot USB vào WINPE , dùng phần quản lý partition xem nó có nhận dạng được ổ cứng ko ,
Nếu có thì bạn delete hết các part để Disk thành Unallocated , sau đó bạn tạo mới lại 1 part = 1/2 disk ở phần sau của disk , còn lại 1/2 bạn cứ để nó là unallocated (dùng để cài win ) Nhưng chưa cài ở bước này , bạn tắt máy vào lại BIOS xem nó có nhận disk chưa , nếu có thì tiến hành cài win vào phần chưa phân bổ này .
Tốt nhất là vào winpe rồi mount ISO chạy file setup

Vấn đề ko giải quyết được Thì bạn có thể UPDATE bios ( cẩn thận với cái này Tìm hiểu kỷ trước khi thực hiện ) Update đúng cách thì nhanh lắm khoảng 1 phút là xong

thank bác. em cũng đang muốn update cái bios xem nó như thế nào. tại em thấy cái bios nó đang có vấn đề thì phải. em reset về mặc định mà thấy các thông số em cài đặt nó ko thay đổi mà chỉ thấy ngày giờ thay đổi còn các cài đặt khác thì ko.

UPDATE: Em đã làm như bác nói vào win mini vẫn nhận ổ và chia đôi như bác nói nhưng quay lại bios vẫn không thấy nhận ổ. Em hỏi luôn là em lên trang chủ của sony có file update Bios bản mới nhưng là đuôi .exe vậy giờ em copy vào win mini để chạy file up date đc ko bác hay dùng cách nào để update bios lên ạ. Thank bác!

Sửa lần cuối: