Hỏi/ Thắc mắc - Nhờ các bác giúp em về ổ cứng gắn ngoài | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nhờ các bác giúp em về ổ cứng gắn ngoài

halinhtbu

Gà con
Chào các bác,
Em mới mua cái máy tính mới, có chiếc ổ HDD cũ nên em mua cái hộp đựng ổ cứng về để lưu trữ dữ liệu. Cắm vào máy khác thì dùng ok nhưng khi cắm vào máy của em thì lại không nhận (dù đèn báo vẫn vào điện). Em đã thử update driver nhưng vẫn không được, trong disk manager cũng không thấy có.
Nhờ các bác giúp em với ạ.
Xin cảm ơn mọi người!

khangann

Gà con
bạn nhấp chuột phải vào biểu tượng this PC chọn Manage rồi bấm chọn Disk Management sẽ thấy ổ HDD, nhấp chuột phải vào ổ HDD chọn fomat, chọn chuẩn NTFS.

malemkhoang

Rìu Chiến
Đối với PC, cổng USB phía trước cung cấp dòng nhỏ chỉ thích hợp với các thiết bị như: Chuột, bàn phím...
Do đó, nếu cắm ở cứng gắn ngoài vào các cổng này thì nó không hoạt động, mà phải cắm vào các cổng phía sau.
Tuy nhiên, với loại ổ cứng 2.5 thì có thể vẫn hoạt động bình thường.

halinhtbu

Gà con
bạn nhấp chuột phải vào biểu tượng this PC chọn Manage rồi bấm chọn Disk Management sẽ thấy ổ HDD, nhấp chuột phải vào ổ HDD chọn fomat, chọn chuẩn NTFS.
Dạ, em đã kiểm tra trong Disk managerment nhưng không có xuất hiện ổ cứng ngoài bác ạ.
Liệu có cách nào khác không ạ?
Cảm ơn bác.

halinhtbu

Gà con
Đối với PC, cổng USB phía trước cung cấp dòng nhỏ chỉ thích hợp với các thiết bị như: Chuột, bàn phím...
Do đó, nếu cắm ở cứng gắn ngoài vào các cổng này thì nó không hoạt động, mà phải cắm vào các cổng phía sau.
Tuy nhiên, với loại ổ cứng 2.5 thì có thể vẫn hoạt động bình thường.
Em đã thử tất các cổng rồi bác, nhưng vẫn không tiến triển gì cả.
Có khi nào tất cả các cổng đều không hỗ trợ 3.0 không ạ?
Thank bác.

Matt48

Búa Gỗ Đôi
Có khi nào giống như vầy: win7 không nhận usb 3.0?

khangann

Gà con
Bạn đem ổ HDD qua máy khác sao lưu dữ liệu( nếu có). Sau đó delete ổ HDD đó, rồi gắn trở lại bên máy laptop của bạn xem nó có hiện lên không( nhớ mở bằng Disk Management).

halinhtbu

Gà con
Có khi nào giống như vầy: win7 không nhận usb 3.0?

Em dùng win 10 nên chắc không có vấn đề này bác nhể. mấy cái driver như hình của em đều có và đã up to date
Thank bác

gamma2

Rìu Vàng
Dự là do cổng USB không cấp đủ nguồn nuôi HDD gắn ngoài. Mình cũng có 1 HDD gắn ngoài loại 2.0 mua ở điện máy Nguyễn KIm dịp khuyến mãi khá lâu rồi. Lúc mới mua lắp vào cổng USB sau máy thì OK, sau có lần mình lắp vào cổng USB của TV thì không thấy động tĩnh gì dù đèn trên HDD vẫn sáng! Mình rút đại ra rồi cắm lại vẫn thế, từ đó HDD này lúc được PC nhận lúc không dù cũng trên win 10! Sau này cắm thử vào cổng UDB 3.0 tình thế có khá hơn, xác suất HDD làm việc có cao lên. Nghe đâu cổng USB 3.x ngoài những ưu điểm về tốc độ còn cấp nguồn với dòng lớn hơn loại 2.0. Bạn thử xem sao.

halinhtbu

Gà con
Dự là do cổng USB không cấp đủ nguồn nuôi HDD gắn ngoài. Mình cũng có 1 HDD gắn ngoài loại 2.0 mua ở điện máy Nguyễn KIm dịp khuyến mãi khá lâu rồi. Lúc mới mua lắp vào cổng USB sau máy thì OK, sau có lần mình lắp vào cổng USB của TV thì không thấy động tĩnh gì dù đèn trên HDD vẫn sáng! Mình rút đại ra rồi cắm lại vẫn thế, từ đó HDD này lúc được PC nhận lúc không dù cũng trên win 10! Sau này cắm thử vào cổng UDB 3.0 tình thế có khá hơn, xác suất HDD làm việc có cao lên. Nghe đâu cổng USB 3.x ngoài những ưu điểm về tốc độ còn cấp nguồn với dòng lớn hơn loại 2.0. Bạn thử xem sao.
Cảm ơn bác đã hỗ trợ,
Rất có thể nguyên nhân vấn đề của em là do bác nói. Em đã kiểm tra và chỉ có một cổng trên chiếc máy (máy khác) có thể nhận HDD này, ở cổng đó thì không có kí hiệu supper speed (ss) có thể là nguồn cung cấp cho cổng này là khác.
Còn trên chiếc máy mới mua tất cả các cổng đều có kí hiệu ss hoặc ss+ CHG.
Vậy chắc không có cách nào khác ngoài việc mua cái hộp khác bác nhể.

dragonking91

Rìu Chiến
Cảm ơn bác đã hỗ trợ,
Rất có thể nguyên nhân vấn đề của em là do bác nói. Em đã kiểm tra và chỉ có một cổng trên chiếc máy (máy khác) có thể nhận HDD này, ở cổng đó thì không có kí hiệu supper speed (ss) có thể là nguồn cung cấp cho cổng này là khác.
Còn trên chiếc máy mới mua tất cả các cổng đều có kí hiệu ss hoặc ss+ CHG.
Vậy chắc không có cách nào khác ngoài việc mua cái hộp khác bác nhể.
theo bác nói thì HDD box bị lỗi không nhận tín hiệu từ cổng usb 3.0, chỉ dùng được trên usb 2.0. Lỗi này hdd box zalman mình gặp rồi.
Cách giải quyết là mua hdd box khác

Matt48

Búa Gỗ Đôi
Nếu bro mua box mới, mua thử box unitek thử xem, mình có 1 cái, chắc cũng được gần chục năm rồi, xài ok. Lúc mình mua là có cổng SATA thời đó (hình như 300MB/s), gắn chung cho cả HDD 2.5" và 3.5" luôn.

ducminh192

Gà con
Bạn đem ổ HDD qua máy khác sao lưu dữ liệu . Sau đó delete ổ HDD đó, rồi tạo lại phân vùng ổ và gắn trở lại vào box rồi cắm lại xem dc ko