Hỏi/ Thắc mắc - Nhờ các bác giúp đỡ lỗi lưu file office | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nhờ các bác giúp đỡ lỗi lưu file office

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
Mình sau khi cài lại win thì khi dùng word hay excel, chỉnh sửa nội dung bên trong xong, lưu lại thì sẽ bị báo lỗi như này, phải lưu lại file với tên mới thì mới được, lỗi này rất khó chịu, nhờ các bác giúp đỡ

Attachments

5.2 KB · Lượt xem: 3

malemkhoang

Rìu Chiến
Set permission được rồi. Cài lại windows chi cho cực vậy. Lỗi này dễ gặp và dễ sửa mà.

Đối với tôi, việc "Set permission" cần rất hạn chế vì nó làm suy giảm "hệ thống miễn dịch"...
Win mới cài lại, thì cài lại lần nữa cũng không khó khăn gì...

bbkim

Mỗi người một câu chuyện
Đối với tôi, việc "Set permission" cần rất hạn chế vì nó làm suy giảm "hệ thống miễn dịch"...
Win mới cài lại, thì cài lại lần nữa cũng không khó khăn gì...
set permission cho user của bạn thôi chứ có set cho mấy user công cộng đâu mà "suy giảm hệ thống miễn dịch".
Bạn có cài lại win mà folder đó không set permission cho user mới của bạn thì vẫn gặp lại lỗi trên.
Haizyaaaaaaaaaaaaaaaaaaa

malemkhoang

Rìu Chiến
set permission ...
Sự hiểu biết của tôi về anh Mai là như thế này:
Mỗi user có toàn quyền trong thư mục của user đó và có hạn chế về quyền đối với thư mục chung, các user cũng không xâm phạm được thư mục của nhau (trừ administrator).
Đồng thời anh Mai bố trí thư mục "c:\users\pubpic" làm vị trí chung trong trao đổi thông tin giữa các user (local cũng như network).
Cài đặt win bằng gói cài đặt tin cậy (từ anh Mai hoặc từ các hãng sản xuất và phân phối máy tính) thì người sử dụng không bao giờ gặp vấn đề gì trục trặc kiểu như thế này.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Tất nhiên việc cài đặt win có nghĩa quyền user dc đặt lại mặc định sẽ giải quyết dc vấn đề này .
việc lỗi mất quyền truy cập thường liên quan tới user hiện tại , user dc thêm bớt , sửa , thiếu sót phân quyền group , bản thân khi setup win thì user đầu tiên luôn ở nhóm administrator nên hầu như rất hiếm khi bị lỗi phân quyền .
Máy cá nhân bạn có thể cài lại thoải mái , nhưng máy cty thì lại khác , sẽ làm gián đoạn công việc , chưa kể 1 số máy lại dính dáng tới pm chuyên dụng hoặc đại loại phải nhờ bên pm càng mất thời gian hơn , nên mình nghĩ máy cty tìm dc phướng án giải quyết càng tốt , trường hợp ko khả thi mới tính tới chuyện cài lại

gift4you

Rìu Bạc
Tất nhiên việc cài đặt win có nghĩa quyền user dc đặt lại mặc định sẽ giải quyết dc vấn đề này .
việc lỗi mất quyền truy cập thường liên quan tới user hiện tại , user dc thêm bớt , sửa , thiếu sót phân quyền group , bản thân khi setup win thì user đầu tiên luôn ở nhóm administrator nên hầu như rất hiếm khi bị lỗi phân quyền .
Máy cá nhân bạn có thể cài lại thoải mái , nhưng máy cty thì lại khác , sẽ làm gián đoạn công việc , chưa kể 1 số máy lại dính dáng tới pm chuyên dụng hoặc đại loại phải nhờ bên pm càng mất thời gian hơn , nên mình nghĩ máy cty tìm dc phướng án giải quyết càng tốt , trường hợp ko khả thi mới tính tới chuyện cài lại
Đồng ý với bạn. Nên có thói quen phân quyền cho User. Làm ở công ti rồi mới thấy, cài lại Windows là cả 1 hành trình. Cho dù có tạo bản GHOST sẵn cũng mất thời gian của các bên liên quan :)

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
MÌnh thì không rành về vụ này lắm, mình cài lại máy ở công ty, nên chọn chế độ gì tiếng anh dịch ra là doanh nghiệp ấy, để tiện share máy in, dữ liệu các kiểu, thế nên là bị lỗi chỉnh sửa file word xong save không được, nhưng làm như bác trên, vào security chỉnh phân quyền gì đó, là hết lỗi

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
mình thắc mắc thêm là vào phần này để khác phục lỗi trên, thì sẽ bật full control là hết, máy bây giờ sao cái này nó nhiều thế nhỉ, vậy mình nên bật full control ở cái nào nhỉ

bbkim

Mỗi người một câu chuyện
mình thắc mắc thêm là vào phần này để khác phục lỗi trên, thì sẽ bật full control là hết, máy bây giờ sao cái này nó nhiều thế nhỉ, vậy mình nên bật full control ở cái nào nhỉ
Xem phần đính kèm 24529
User hiện tại của bạn và Administrators thôi bạn. Còn mấy cái khác để mặc định.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Như vậy là đúng và đủ rồi , authenticated, administrator, user full control là ok nha bạn . user guest và everyone thường sẽ liên quan đến phần share LAN mới cần . quyền user bị lỗi thì phải ktra lại group xem đã là admin chưa

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
Như vậy là đúng và đủ rồi , authenticated, administrator, user full control là ok nha bạn . user guest và everyone thường sẽ liên quan đến phần share LAN mới cần . quyền user bị lỗi thì phải ktra lại group xem đã là admin chưa
máy của mình thường share máy in và dữ liệu cho các máy khác dùng, vậy chọn như nào thì thuận lợi việc share bác

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
máy của mình thường share máy in và dữ liệu cho các máy khác dùng, vậy chọn như nào thì thuận lợi việc share bác
Máy in thường dùng guest nên ko vấn đề , ko có j cần can thiệp . còn dữ liệu tùy thuộc vào họ chỉ xem hay làm chung .
Nội bộ , ko có khách vãng lai , chỉ xem thì share guest , còn nếu chỉnh sửa thì khuyên bạn phân quyền user truy cập . sẽ có 2 mảng nếu ng này dc sửa và ng khác chỉ xem thì bạn nên tạo 1 user share , và phân quyền user đó cho thư mục share full , guest chỉ read

NPhuong

Búa Gỗ
Mình sau khi cài lại win thì khi dùng word hay excel, chỉnh sửa nội dung bên trong xong, lưu lại thì sẽ bị báo lỗi như này, phải lưu lại file với tên mới thì mới được, lỗi này rất khó chịu, nhờ các bác giúp đỡ

Xem phần đính kèm 24503

Xem phần đính kèm 24505
Chào bạn hitaru2!
Thường file Wordpad hay MS Word có đuôi là doc,txt,rtx...,Excel là xls ...nếu file bạn cần lưu không có các đuôi trên thì lúc lưu(Save as) sẽ bị lỗi.Hoặc chính xác là bản Office của bạn cài bị lỗi.Chúc bạn cài lại Office thành công.Tôi thấy file bạn đính kèm có đuôi là .png mà,vậy tất nhiên là lưu(Save as) không được rồi.
NPhuong.

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
Chào bạn hitaru2!
Thường file Wordpad hay MS Word có đuôi là doc,txt,rtx...,Excel là xls ...nếu file bạn cần lưu không có các đuôi trên thì lúc lưu(Save as) sẽ bị lỗi.Hoặc chính xác là bản Office của bạn cài bị lỗi.Chúc bạn cài lại Office thành công.Tôi thấy file bạn đính kèm có đuôi là .png mà,vậy tất nhiên là lưu(Save as) không được rồi.
NPhuong.
tks bác, em đã tìm được nguyên nhân là sau mỗi lần cài lại win, thì mình bật full control ổ cứng nào chưa file dữ liệu, là save bình thường