Chia sẻ - Nhận biết Windows và Office bản quyền và đã Cr@ck | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ Nhận biết Windows và Office bản quyền và đã Cr@ck

thahtrung06

Rìu Chiến Bạc
Tài khoản bị khóa
Máy tính của bạn đã cài Windows từ 7 trở lên và cài Office 2010 trở lên nhưng bạn lại không biết sản phẩm của mình có bản quyền hay đã Cr@ck? Hoặc không biết bản quyền bạn đang sử dụng có thời hạn bao lâu hay vĩnh viễn. Thông thường mới cài đặt, Windows và Office sẽ có hạn dùng thử 30 ngày. Sau 30 ngày này bạn sẽ không thể sử dụng sản phẩm tiếp được nữa.

Bên cạnh đó, với Windows 10, bạn có thể kích hoạt bản quyền 180 ngày để bạn có thể thỏa sức khám phá.

1. Nhận biết Office bản quyền và Cr@ck

Đối với Windows 32bit:

• Bấm phím tắt "Windows + R" để vào cửa sổ "Run" sau đó gõ lệnh "cmd" rồi bấm "Enter" để và cửa sổ "Command Prompt"
  • Gõ lệnh: cscript "C:\Program Files\Microsoft Office\OfficeXX\OSPP.VBS" /dstatus (thay OfficeXX bằng phiên bản Office đang sử dụng. Ví dụ: Office11, Office12, Office14, Office15, Office16 sẽ tương ứng với phiên bản Office 2003, 2007, 2010, 2013 và 2016)
  • Ví dụ, nếu máy đang sử dụng Office 2010, bạn sẽ gõ lệnh: cscript "C:\Program Files\Microsoft Office\Office14\OSPP.VBS" /dstatus thu được hình sau là có bản quyền:

• Nếu máy chưa kích hoạt bản quyền, bạn sẽ thấy thông báo lỗi: "ERROR" hoặc là thông báo thời gian sử dụng còn lại của sản phẩm
  • Nếu máy đã kích hoạt bản quyền trước đó, bạn sẽ thấy 6 thông số hiển thị chi tiết bao gồm: SKU, License Name, License Description, Status, Last 5 characters, Remaining Grace như mô tả ở trên. Thông số Status hiển thị trạng thái "LICENSED"
Đối với Windows 64bit:
  • Bấm phím tắt "Windows + R" để vào cửa sổ "Run" sau đó gõ lệnh "cmd" rồi bấm "Enter" để và cửa sổ "Command Prompt"
  • Gõ lệnh: cscript "C:\Program Files (x86)\Microsoft Office\OfficeXX\OSPP.VBS" /dstatus (thay OfficeXX bằng phiên bản Office đang sử dụng. Ví dụ: Office11, Office12, Office14, Office15, Office16 sẽ tương ứng với phiên bản Office 2003, 2007, 2010, 2013 và 2016)
  • Ví dụ, nếu máy đang sử dụng Office 2007, bạn sẽ gõ lệnh: cscript "C:\Program Files (x86)\Microsoft Office\Office12\OSPP.VBS" /dstatus
  • Nếu máy chưa kích hoạt bản quyền, bạn sẽ thấy thông báo lỗi: "ERROR" hoặc là thông báo thời gian sử dụng còn lại của sản phẩm
  • Nếu máy đã kích hoạt bản quyền trước đó, bạn sẽ thấy 6 thông số hiển thị chi tiết bao gồm: SKU, License Name, License Description, Status, Last 5 characters, Remaining Grace như mô tả ở trên. Thông số Status hiển thị trạng thái "LICENSED"
Mình chưa rõ Office 2019 có ký hiệu phiên bản như thế nào? Nếu bạn nào dùng vui lòng bình luận bên dưới để mình cập nhật nhé! Xin cảm ơn!

Lưu ý: Khi bạn Cr@ck Office thành công, sản phẩm của bạn đã hoạt động nhưng đều là hoạt động có thời hạn 180 ngày không phải là vĩnh viễn.

2. Nhận biết Windows bản quyền và Cr@ck

Vấn đề kiểm tra Win bản quyền hay Win lậu (Cr@ck) không phải ai cũng biết cách để thực hiện cũng như kiểm tra thời hạn sử dụng còn lại của Windows trong trường hợp đang dùng thử 30 ngày hoặc kích hoạt bản quyền 180 ngày.

Với Windows dùng thử 30 ngày sau khi cài mới thì khi bạn click chuột phải vào This PC rồi chọn Properties. Giao diện System của hệ thống của hệ thống xuất hiện với nhiều thông số. Tại đây dòng Windows activation chúng ta sẽ thấy thông báo Win chưa được kích hoạt, nếu đã kích hoạt sẽ có dòng Windows is activated.

Bạn hãy làm theo các bước dưới đây để kiểm tra trạng thái windows của bạn:

Bước 1:

Đầu tiên bạn nhập CMD tại thanh tìm kiếm trên Windows, click chuột phải vào Command Prompt và nhấn chọn Run as administrator.

Bước 2:

Tiếp đến gõ lệnh slmgr/xpr rồi nhấn Enter để xem kết quả. Nếu nhận được hộp thoại thông báo Windows Script Host với nội dung The machine is permanently activated thì Windows của bạn đã được kích hoạt sử dụng vĩnh viễn. Sẽ có 2 trường hợp xảy ra, một là Win của bạn có bản quyền, hai là win của bạn đã Cr@ck

Nếu như Win được kích hoạt bản quyền có thời hạn sẽ hiện ra bảng thông báo kèm thời hạn sử dụng còn lại của Win.

Để chắc chắn biết được win có bản quyền hay không, bạn hãy kiểm tra khả năng hoạt động của file slui.exe ở trong máy. Đây là tập tin rất quan trọng để chứng thực bản quyền của hệ điều hành. Nếu bạn dùng phiên bản win đã Cr@ck thì không thể truy cập vào file này được.

Các bạn có thể dùng lệnh trong cmd như hình để kiểm tra:

Sẽ thu được hình sau:

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi góp ý thêm một chút thôi. Ở phần này:
"Để chắc chắn biết được win có bản quyền hay không, bạn hãy kiểm tra khả năng hoạt động của file slui.exe ở trong máy. Đây là tập tin rất quan trọng để chứng thực bản quyền của hệ điều hành. Nếu bạn dùng phiên bản win đã Cr@ck thì không thể truy cập vào file này được. "
Bạn nên thêm vào: Run CMD as Admin rồi type: slui.exe, nhấn enter, nó sẽ lập tức hiên ra khung cho mình điền key. Nếu không có thì đây là phiên bản Cr@ck.

Làm vậy để cho nhiều bạn hiểu hơn đó bạn.

thahtrung06

Rìu Chiến Bạc
Tài khoản bị khóa
"Để chắc chắn biết được win có bản quyền hay không, bạn hãy kiểm tra khả năng hoạt động của file slui.exe ở trong máy. Đây là tập tin rất quan trọng để chứng thực bản quyền của hệ điều hành. Nếu bạn dùng phiên bản win đã Cr@ck thì không thể truy cập vào file này được. "
Bạn nên thêm vào: Run CMD as Admin rồi type: slui.exe, nhấn enter, nó sẽ lập tức hiên ra khung cho mình điền key. Nếu không có thì đây là phiên bản Cr@ck.

Cảm ơn bạn đã góp ý. Mình sẽ bổ sung thêm cùng với hình ảnh sau. Vẫn còn lệnh nữa trong cmd để lấy ID cài đặt, kích hoạt qua phone liên quan đến file slui.exe này. Đây cũng là một cách đơn giản để active windows qua phone.

congdongnet

Búa Đá Đôi

Cái này đúng với những win nào bác? {doubt}

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Cảm ơn bạn đã góp ý. Mình sẽ bổ sung thêm cùng với hình ảnh sau. Vẫn còn lệnh nữa trong cmd để lấy ID cài đặt, kích hoạt qua phone liên quan đến file slui.exe này. Đây cũng là một cách đơn giản để active windows qua phone.
làm sao để uninstall key Cr@ck sạch sẽ ra khỏi máy vi tính vậy chủ thớt?

thahtrung06

Rìu Chiến Bạc
Tài khoản bị khóa
làm sao để uninstall key Cr@ck sạch sẽ ra khỏi máy vi tính vậy chủ thớt?
Với Office thì bạn gỡ ra rồi cài đặt lại và thêm key, kích hoạt bản quyền nhé!
Với Windows, bạn có thể dùng USB Boot có chứa bộ cài đặt win đang dùng để sửa chữa, nâng cấp (upgrade) để sửa chữa và thay thế file bị lỗi do phần mềm Cr@ck gây ra nhé! Sau đó bạn mới có thể thay key và kích hoạt bản quyền.

DIEPKIEMANH

Búa Gỗ
Mình đang phân vân mua win7 cho máy tính mà thấy bảo sắp ngừng hỗ trợ. Máy mình cấu hình yếu không biết có nên lên win10 không ạ. Máy Pen CPU G2030 3.00Ghz Ram 4GB

tramanh89xd

Moderator
Thành viên BQT
Mình đang phân vân mua win7 cho máy tính mà thấy bảo sắp ngừng hỗ trợ. Máy mình cấu hình yếu không biết có nên lên win10 không ạ. Máy Pen CPU G2030 3.00Ghz Ram 4GB
bạn nên mua thêm ssd , ssd giờ chưa đến 600k, cũng rẻ đó bạn, có ssd bạn dùng win 10 siêu mượt. Đôi lời gửi đến bạn. Thân.

testic19

Gà con
Bạn phải nhấn 'Like' và 'Bình luận' về nội dung tại bài viết này để có thể xem thông tin ẩn chứa ở đây (F5 sau khi thực hiện 2 bước này)
sao hiện hình kết quả mẫu thôi mà phức tạp vậy mod ơi

p/s: vì post bình luận cảm ơn thì bị
Your post in the thread Thảo luận Nhận biết Windows và Office bản quyền và đã Cr@ck was deleted. Lý do: Nếu cảm ơn nhấn nút like là đủ, ko cần post thanks. Mod : tramanh89xd
nên gửi bình luận này, 1 là để xem hình, 2 là cũng thắc mắc {angry}

thahtrung06

Rìu Chiến Bạc
Tài khoản bị khóa
Bạn phải nhấn 'Like' và 'Bình luận' về nội dung tại bài viết này để có thể xem thông tin ẩn chứa ở đây (F5 sau khi thực hiện 2 bước này)
sao hiện hình kết quả mẫu thôi mà phức tạp vậy mod ơi
Mình đã bỏ thẻ đó rồi nhé!

msnori

Rìu Sắt
Mình không thấy bài viết chỉ ra thế nào là win/office cr@ck. Tiện thể cho mình hỏi như nào gọi là Cr@ck, như nào gọi là bản quyền?

thahtrung06

Rìu Chiến Bạc
Tài khoản bị khóa
Mình không thấy bài viết chỉ ra thế nào là win/office cr@ck. Tiện thể cho mình hỏi như nào gọi là Cr@ck, như nào gọi là bản quyền?
Với Win bản quyền, bạn active bằng key hợp lệ nên có thể cập nhật thoải mái thông qua Windows Update, còn Win Cr@ck là bạn dùng công cụ của bên thứ ba (thường có virus) để can thiệp vào hệ thống nên không thể cập nhật được.

Bài viết đã chỉ rõ cách nhận biết hệ điều hành của bạn có bản quyền hay Cr@ck, và nếu Cr@ck thì là vĩnh viễn hay bị giới hạn thời gian sử dụng rồi, bạn cần đọc kỹ nhé!

thuanpm

Moderator
Thành viên BQT
cái active office mình chưa active , các bạn bày mình active với
1. Bạn vào đây xem đoạn gần cuối post #1.
Mục IV Các phần mềm, công cụ khuyên dùng và hướng dẫn
2. Tự kích hoạt windows - office với key retail.

Sửa lần cuối: