Hỏi/ Thắc mắc - Nguồn máy tính kêu xẹt xẹt | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nguồn máy tính kêu xẹt xẹt

Jack1

Búa Gỗ
Mọi người cho hỏi, mình đang dùng nguồn Ximatek 500w, lúc ngắt nguồn rồi để qua đêm xong hôm sau cắm lại nguồn nó tự kích chạy rồi kêu ri ri như chập cái gì vậy. Đèn led quạt nhấp nháy liên tục thiếu ổn định lắm, mình phải tắt công tắc đợi 1 lúc cho nó nạp điện xong rồi mới bật máy tính.

Không biết như vậy có phải báo hiệu nguồn báo hiệu sắp hỏng không mọi người

Sửa lần cuối:

fire star

Búa Gỗ
cái đó đôi khi là cục chống nhiễu nó kêu ý lúc trước mình cũng có cái nguôn y như vậy nó kêu suốt kể cả khi shutdown máy vẫn nghe nhỏ...muốn biết em thế nào thì khó nói lắm nhưng cài cái easytune xem điện áp 3v 5v và 12v có nhấp nháy nhiều ko nếu đứng yên là nguôn ok nhấp nhấy liên tục thì em nó có vấn đề.Nếu điện áp dao động cao hơn hoặc thấp hơn mức cho phép( google nhé bạn) thì cân nhắc mua cái khác đi.

huuhieu012345

Rìu Sắt
Lỗi vật lý khó sửa chữa lắm bạn. Thay mới thôi bạn cho nó an toàn. Mấy trăm nghìn một bộ nguồn new "thay" cho máy bị hư main, cháy chip và cách linh kiện linh tinh khác là quá hời rồi {big_smile}

Hamano Kaito

Moderator
Thay vì dùng tools easytune này thì bạn cũng có thể thay thế bằng aida cũng được. Hoặc nếu ko thích cài tools thì bạn vào BIOS nó cũng có chỗ hiển thị cảm biến điện áp cho bạn. Tùy vào từng loại main hãng khác nhau sẽ nằm ở chỗ khác nhau
Mà cái tools easytune này nó là của gigabyte. Các main khác chắc sẽ ko thể chạy và xem được, aida là lựa chọn tốt nhất nếu muốn xem cảm biến điện áp

fire star

Búa Gỗ
Thay vì dùng tools easytune này thì bạn cũng có thể thay thế bằng aida cũng được. Hoặc nếu ko thích cài tools thì bạn vào BIOS nó cũng có chỗ hiển thị cảm biến điện áp cho bạn. Tùy vào từng loại main hãng khác nhau sẽ nằm ở chỗ khác nhau
Mà cái tools easytune này nó là của gigabyte. Các main khác chắc sẽ ko thể chạy và xem được, aida là lựa chọn tốt nhất nếu muốn xem cảm biến điện áp
aida thì mình chưa xài nhưng vào BIOS là ko khả thi vì chỉ xem lúc nguồn ko tải, tools ngoài bật lên và load cả đống ứng dụng chạy thêm furmark thì càng tốt, nhìn chỉ số điện áp rõ hơn khi nguồn có tải.

Hamano Kaito

Moderator
aida thì mình chưa xài nhưng vào BIOS là ko khả thi vì chỉ xem lúc nguồn ko tải, tools ngoài bật lên và load cả đống ứng dụng chạy thêm furmark thì càng tốt, nhìn chỉ số điện áp rõ hơn khi nguồn có tải.
Làm gì mà ko khả thi !?? Lúc load vào BIOS thì mọi phần cứng điều hoạt động sẽ ngốn 1 ít điện cũng đủ xem coi vol nó như thế nào rồi
BIOS là nơi xem chuẩn nhất rồi. Sau đó vào win dùng tools chấm điểm + với tools xem cảm biến nhiệt để xem chịu tải cao có tuột vol xuống dưới định mức hay ko
Bình thường nếu nguồn bị tuột áp chỉ cần vào bios là đủ biết.

sonhahp02

Búa Gỗ
chắc là lâu ngày bụi bặm nó bám vào các chi tiết nó không được trơn tru, giá nguồn giờ cũng rẻ đầu tư hẳn cái mới b à. nếu không mang ra thợ nó xịt rp7 vs vệ sinh lại dùng thêm thời gian nữa

fire star

Búa Gỗ
Làm gì mà ko khả thi !?? Lúc load vào BIOS thì mọi phần cứng điều hoạt động sẽ ngốn 1 ít điện cũng đủ xem coi vol nó như thế nào rồi
BIOS là nơi xem chuẩn nhất rồi. Sau đó vào win dùng tools chấm điểm + với tools xem cảm biến nhiệt để xem chịu tải cao có tuột vol xuống dưới định mức hay ko
Bình thường nếu nguồn bị tuột áp chỉ cần vào bios là đủ biết.
đúng nhưng BIOS có nhìn được khi nguồn sụt áp khi lên tải ko? còn nhìn được thì nó đã bị sụp áp từ lâu..Mình đã từng tin thằng BIOS và cái giá là bay màu VGA khi điện áp lên tải cao mới sụt.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Đừng xem xét 1 con nguồn qua điện áp nha , nó chỉ 1 phần , còn khi có tải n sụt áp khi nào thì ko có dụng cụ chuyên dụng ko test dc đâu , con nguồn này có vấn đề trên bo mạch , nếu nguồn có giá trị thì sửa , còn ko đáng bao nhiêu thì thay , đừng cố đến lúc chập cháy lại bay cả dàn luôn

hula21

Búa Đá Đôi
Sẵn ké chủ thớt hỏi mấy bác là cái laptop e cái chỗ cổng sạc với dây nguồn cứ cắm vào là kêu tiếng li ti lách tách, liệu có bị sao ko nhỉ, dịch dã cũng ko mang đi tiệm đc.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Sẵn ké chủ thớt hỏi mấy bác là cái laptop e cái chỗ cổng sạc với dây nguồn cứ cắm vào là kêu tiếng li ti lách tách, liệu có bị sao ko nhỉ, dịch dã cũng ko mang đi tiệm đc.
kêu lúc cắm thì bt , còn cắm rồi mà n vẫn kêu thì có nghĩa tiếp xúc kém , vệ sinh lại cả 2 chân đi nhé , nếu cảm thấy cái nẫy trong chân sạc của máy tụt quá thì lấy kim gẩy nhẹ n ra ngoài xíu , nậy vừa thôi , nậy quá gẫy đừng bắt đền tôi

Hamano Kaito

Moderator
đúng nhưng BIOS có nhìn được khi nguồn sụt áp khi lên tải ko? còn nhìn được thì nó đã bị sụp áp từ lâu..Mình đã từng tin thằng BIOS và cái giá là bay màu VGA khi điện áp lên tải cao mới sụt.
BIOS là nơi để check cơ bản về cảm biết vol. Để hiểu nguồn có cấp đủ vol ko ? Nếu đủ mà vẫn bị thì vào win chạy chấm điểm + tools cảm biến vol để check tiếp. Bạn ko đọc kỹ bình luận của mình à??
Còn nguồn nào mà ko tuột vol khi vào game bạn !? Ko lẽ con nguồn bạn đang xài ko tuột vol khi vào game với mức load cao à !??
BIOS nó có chức năng tự ngắt nếu vol giảm hoặc tăng vượt định mức cho phép
Mình bị rồi nên biết.
Đừng xem xét 1 con nguồn qua điện áp nha , nó chỉ 1 phần , còn khi có tải n sụt áp khi nào thì ko có dụng cụ chuyên dụng ko test dc đâu , con nguồn này có vấn đề trên bo mạch , nếu nguồn có giá trị thì sửa , còn ko đáng bao nhiêu thì thay , đừng cố đến lúc chập cháy lại bay cả dàn luôn
Vào OS rồi chạy chấm điểm là lòi ra hết !
------
Cho thêm cái hình để các bạn thấy 3 đường vol của máy mình

Sửa lần cuối:

Jack1

Búa Gỗ
BIOS là nơi để check cơ bản về cảm biết vol. Để hiểu nguồn có cấp đủ vol ko ? Nếu đủ mà vẫn bị thì vào win chạy chấm điểm + tools cảm biến vol để check tiếp. Bạn ko đọc kỹ bình luận của mình à??
Còn nguồn nào mà ko tuột vol khi vào game bạn !? Ko lẽ con nguồn bạn đang xài ko tuột vol khi vào game với mức load cao à !??
Mình bị rồi nên biết.

------
Thank bạn. Mình vào Bios test thấy nó ổn định 11,9V như hình. Vào aida64 test game nặng thấy nó lúc đầu nó tụt xuống 11,5V, chơi 1 lúc máy nóng lên thì thấy nó ổn 11,88V không nhảy liên tục như lúc đầu nữa. Không biết nguồn vậy có kém quá không nhỉ

fire star

Búa Gỗ
Mình bị rồi nên biết.

------
hình chụp lúc load furmark phía tren đó...ko chớp bạn nhé. nguồn mình Raidmax Vampire RX-1000GH.. con VGA mình rx570 150w lam j chớp được.

Hamano Kaito

Moderator
hình chụp lúc load furmark phía tren đó...ko chớp bạn nhé. nguồn mình Raidmax Vampire RX-1000GH mua phong vũ.
Ko chớp kệ bạn chứ. Mắc mớ gì tới mình {biggrin}
Mà bạn chấm điểm phần cứng dùng tools gì thế. {waaaht} Sao ko làm như hình của mình ấy như vậy nó mới thực tiễn và chính xác {byebye}
Chạy CPU 100% GPU gần 100% như của mình đấy bạn
--
Một con 80 plus vàng đi so 1 con 80 plus với 80 plus đồng. Ba phân khúc khác nhau hết {rofl}{rofl}
Cỡ nào thì sau này nó cũng tuột áp thôi. Ko thể trường tồn mãi {smile}

fire star

Búa Gỗ
mỗi người 1 thế giới bạn ak...bạn kéo furmark đi cái đó sao full liện tuc GPU được. CPU bạn có 92% GPU thì 71%