Nhờ tư vấn - Người dùng vn-z.vn thân mến, chọn Eset hay Kapersky? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Người dùng vn-z.vn thân mến, chọn Eset hay Kapersky?

pepePE

Rìu Chiến Vàng
VIP User
Người dùng thân mến, tôi muốn bạn tư vấn cho tôi biết Eset hoặc Kaspersky sử dụng phần mềm diệt virus nào.
Tôi có một số máy tính và tôi sử dụng Eset trong 2 và Kaspersky trong 2, bạn nghĩ sử dụng phần mềm chống vi-rút nào trong số này tốt hơn?
quan điểm của tôi:
Kaspersky rất tốt nhưng nó ngốn nhiều hơn ESET.
Các khóa Kaspersky được chia sẻ thường có tuổi đời vài tháng, thậm chí vài năm.

Eset cũng tốt nhưng nó nhẹ hơn Kaspersky.
Đăng ký các khóa được chia sẻ thường là 4 tháng, chúng thường không quá 1 năm.

cảm ơn vì đã giúp đỡ
một cái ôm
{hug}

Hamano Kaito

Moderator
có điều kiện thì nên dùng bản quyền Kaspersky

Sao có điều kiện thì KAS mà bỏ ESET vậy bạn ? Eset cũng mạnh mà..
Đối với mình thì mình ko thích KAS nên mình ko bình chọn KAS.

Eset đối với mình rất đa dụng và tiện lợi
  1. Có thể dùng Eset để XXX soft khác
  2. Eset có thể cài trên máy có cấu hình yếu cũng OK
  3. Tùy chỉnh của Eset tha hộ vọc vạch nếu là người thích vọc

Tran Quang Ha

Moderator
Thành viên BQT
Mình từng là fan ruột của Kas từ nhưng năm 2007 (Kas7) hồi đó rất thích (không phải vì mình là Smod của diễn đàn Kas.vn mà thích vì Kas của những phiên bản này thực sự mạnh và cực nhiều tùy chỉnh...) sau phiên bản 2009 mình không dùng Kas nữa và có xài qua Bkav, Avira, Bitdefender, Vipre... và kết Eset từ 2012 đến giờ (nhưng bạn Hamano nói ở trên với Eset bạn có thể hack soft rất tiện).

tramanh89xd

Moderator
Thành viên BQT
Mình nghĩ là tùy vào kỹ năng sử dụng máy tính và cấu hình máy tính nữa.
Máy tính dùng chung thì nên cài Kaspersky, còn máy cá nhân thì có thể không cần Antivirus luôn.
Vẫn nên cài 1 phần mềm diệt virus để đề phòng bất trắc. Trước được anh @Tran Quang Ha giới thiệu eset thì cái máy yếu của mình vẫn chạy mượt mà mà không gặp vấn đề bị treo như các AV khác.

thuyanbui

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tôi cùng ý với Bác @sec0 vì WD quá đủ (đây cũng là mục tiêu mà MS hướng tới để độc quyền) còn sử dụng phần mền nào để ngăn chặn thì mỗi thứ mỗi vẻ, ăn thua khi mình sử dụng như thế nào để nó bị lây nhiễm, cách lây nhiễm và ý thức sử dụng phần mền sao cho tránh được những đáng tiếc. Hiện nay WD của Nicrosoft đã sử dụng công nghệ AI (như của Bkav) nó đoán trước được sự phát triển, lây lan của VR, còn các hãng khác cứ phải chờ khi có sự phản hồi của người sử dụng mới viết ra code để diệt trừ thì hơi muộn. Đây là ý kiến của riêng cá nhân tôi góp vào cho bức tranh chung.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tôi cùng ý với Bác @sec0 vì WD quá đủ (đây cũng là mục tiêu mà MS hướng tới để độc quyền) còn sử dụng phần mền nào để ngăn chặn thì mỗi thứ mỗi vẻ, ăn thua khi mình sử dụng như thế nào để nó bị lây nhiễm, cách lây nhiễm và ý thức sử dụng phần mền sao cho tránh được những đáng tiếc. Hiện nay WD của Nicrosoft đã sử dụng công nghệ AI (như của Bkav) nó đoán trước được sự phát triển, lây lan của VR, còn các hãng khác cứ phải chờ khi có sự phản hồi của người sử dụng mới viết ra code để diệt trừ thì hơi muộn. Đây là ý kiến của riêng cá nhân tôi góp vào cho bức tranh chung.
Vào tháng 9 năm 2020, Microsoft đã đổi tên . Microsoft Defender hiện bao gồm Microsoft 365 Defender và Azure Defender.

Microsoft Defender hoạt động tốt hơn mức trung bình của ngành trong việc bảo vệ khỏi các mối đe dọa trong zero-day qua web và email. Ngoài ra, sản phẩm đã quản lý thành công việc phát hiện phần mềm độc hại lan rộng được thu thập trong khoảng thời gian 4 tuần trước khi thử nghiệm.
Đây là bản đánh giá nhận xét sau khi test hôm tháng 8/2020

thuyanbui

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tôi muốn nói thêm, VR lây nhiểm là do ý thức (vô ý hay cố tình) của người sử dụng kích hoạt nó chứ bản thân nó chỉ là sự ác ý của người tạo ra nó và phải có người biết nó là ai (sự kích hoạt, thấy lạ là cứ lích, lích và lích đúp bồ) thì không phần mền phòng chống nào chống nổi. Hacker viết VR trên cơ sở phải có sự tương tác giữa 2 bên thì mới có tác dụng, nếu chỉ có 1 phía thì nguy to. Tôi lấy ví dụ: các công chức nhà nước hiện nay hay sử dụng mail hay tập tin người khác gởi đến, trước tiên ta phải xem cái đuôi nó là cái gì, bản thân tập tin này hiện thị có gì khác lạ rồi mới open, hay khi đưa USB vào thì cứ open nó ra và tìm tập tin mình cần và đúp lích thì ráng chịu. Phần mền nào chống chọi cho nổi. Tôi sử dụng máy và các phần mền liên quan từ khi sử dụng doc, windows 3.1 đến 3.1.1 và cho đến tận bây giờ trên máy các dữ liệu cá nhân, TK Ng Hàng... cũng nhiều nhưng đến thời điểm này rất may chưa bao giờ bị chiếm dụng tống tiền, do rằng: cái gì thấy mờ mờ coi như không thấy, cái gì nghi nghi để đó nghiên cứu sau (không biết sau này có mất cảnh giác không).

Sửa lần cuối:

Hamano Kaito

Moderator
@thuyanbui | Tôi xin trả lời chất vấn ở #8 trước cái nha. Bạn nói là Anti của Mic có AI và tự nhận diện sự lây nhiễm
Câu trên của bạn sai quá rồi bạn à ! Đối với anti của mic thì phải nói là nó tạm được thôi. Ko đến mức thần thánh hóa như bạn nói đâu. Và tôi sẽ trả lời chất vấn thêm ý ở bên dưới
--------------
Tôi lại xin trả lời chất vấn lần 2 ở #10 của bạn : bạn nói lây nhiễm là do ý thức và nó rất đúng. Nhưng có 1 điều bạn chưa hiểu RÕ là độ hiểu biết và kiến thức đó là từ đâu !?? Vì là IT công ty hoặc trong 1 dịch vụ thì phải có nghĩa vụ là hướng dẫn, chỉ dẫn cho người ko có hoặc chưa hiểu RÕ cái gì gây nguy hại và ko được NHẤN vào <== đây là mình nói ở các cơ sở, công ty do bạn có đề cập ở trên (cái này là lỗi từ IT vì người dùng họ ko hiểu rõ vấn đề cốt lõi)

Còn đối với người dùng phổ thông ko chuyên IT thì khác nữa. Dạng người dùng này sẽ có 2 khía cạnh
  1. Thích tìm hiểu vọc vạch nên dính virus nhưng sẽ được cái là có hiểu biết sơ về IT (có tìm hiểu về IT, về sau sẽ rất giỏi do tích lũy được kinh nghiệm)
  2. Chả biết tẹo gì thấy gì nhấn đó (ko tìm hiểu kỹ về IT và cũng chả quan tâm. Bị dính virus thì mang ra tiệm cho thợ sửa)
--------------
WD chế độ chặn hành vì cùi hơn các anti khác rất nhiều, phải nói là tệ nhất trong đám Anti-Virus. Ngay cải Anti Malwarebytes còn ngon hơn WD
WD nó chỉ đủ khi và chỉ khi bạn ko nhấn bậy bạ, ko vào địa chỉ web bậy bạ và ko xài cra-ck bậy bạ <== cái này phải tự đầu tư kiến thức cho chính mình chỉ dành cho người dùng cá nhân. Còn đối với doanh nghiệp, cơ sở thì IT phải có nghĩa vụ giải thích và chỉ dẫn những người ko hiểu đó.....Vì lỗi thì các bạn IT gánh chứ ko ai gánh hết cả.

thuyanbui

Rìu Chiến Vàng Chấm
@thuyanbui | Tôi xin trả lời chất vấn ở #8 trước cái nha. Bạn nói là Anti của Mic có AI và tự nhận diện sự lây nhiễm
Câu trên của bạn sai quá rồi bạn à ! Đối với anti của mic thì phải nói là nó tạm được thôi. Ko đến mức thần thánh hóa như bạn nói đâu. Và tôi sẽ trả lời chất vấn thêm ý ở bên dưới
--------------
Tôi lại xin trả lời chất vấn lần 2 ở #10 của bạn : bạn nói lây nhiễm là do ý thức và nó rất đúng. Nhưng có 1 điều bạn chưa hiểu RÕ là độ hiểu biết và kiến thức đó là từ đâu !?? Vì là IT công ty hoặc trong 1 dịch vụ thì phải có nghĩa vụ là hướng dẫn, chỉ dẫn cho người ko có hoặc chưa hiểu RÕ cái gì gây nguy hại và ko được NHẤN vào <== đây là mình nói ở các cơ sở, công ty do bạn có đề cập ở trên (cái này là lỗi từ IT vì người dùng họ ko hiểu rõ vấn đề cốt lõi)

Còn đối với người dùng phổ thông ko chuyên IT thì khác nữa. Dạng người dùng này sẽ có 2 khía cạnh
  1. Thích tìm hiểu vọc vạch nên dính virus nhưng sẽ được cái là có hiểu biết sơ về IT (có tìm hiểu về IT, về sau sẽ rất giỏi do tích lũy được kinh nghiệm)
  2. Chả biết tẹo gì thấy gì nhấn đó (ko tìm hiểu kỹ về IT và cũng chả quan tâm. Bị dính virus thì mang ra tiệm cho thợ sửa)
--------------
WD chế độ chặn hành vì cùi hơn các anti khác rất nhiều, phải nói là tệ nhất trong đám Anti-Virus. Ngay cải Anti Malwarebytes còn ngon hơn WD
WD nó chỉ đủ khi và chỉ khi bạn ko nhấn bậy bạ, ko vào địa chỉ web bậy bạ và ko xài cra-ck bậy bạ <== cái này phải tự đầu tư kiến thức cho chính mình chỉ dành cho người dùng cá nhân. Còn đối với doanh nghiệp, cơ sở thì IT phải có nghĩa vụ giải thích và chỉ dẫn những người ko hiểu đó.....Vì lỗi thì các bạn IT gánh chứ ko ai gánh hết cả.
Trước tiên xin cảm ơn ý chia sẽ của bạn. Ở đây ý tôi chỉ nói đến (như tiêu đề bài đăng ghi) là người sử dụng máy và cách phòng chống VR; sử dụng phần mền ngăn chặn nào là hợp lý... Cũng từ ý đó tôi có ý là, chỉ cần sử dụng cái gì để phòng tránh và không có ý định đưa cả 1 tổ chức mạng (IT) vào đây cho rối việc. Còn như bạn nói kỹ năng của người dùng và dùng các dịch vụ như bạn nói thì có phần mền nào ngăn được. Ý tôi là nhẹ nhàng (từ thực tiễn cá nhân tôi sử dụng) đưa ra ý kiến để tham khảo chứ tôi không nói tôi hay mà dạy đời ai. Mong bạn hiểu cho, Cảm ơn nhiều. Ai có ý kiến hay trình bày ra cho người chưa biết để hiểu thêm, ai biết rồi thì đóng góp thêm cho hay hơn, hiệu quả hơn, thiết thực hơn, chứ ở diễn đàn thì ý kiến của 1 cá nhân đâu thể nào gọi là nhất quán, đúng không bạn và mọi người.

Hamano Kaito

Moderator
@thuyanbui | Phần trả lời từ mình cũng để chỉ ra các vấn đề của bạn thôi. Ko thêm bớt gì hết cả
Bài của chủ Topic theo mình hiểu là chọn giúp bạn ấy 1 trong 2 chứ ko kèm theo Anti thứ 3 vào. WD đó là mặc định, nếu mặc định bạn ấy ko cần thì ko cần tư vấn thêm :)
-------------------
Windows Defender ngoài việc Free ra thì còn 1 cái cũng khá tốt là ko bị xung đột với hệ thống. Đó là một điểm + to chà bá nhưng ngược lại thì dấu trừ to cũng ko kém là kèm theo ngốn CPU và Disk khá cao so với các Anti khác hiện tại

thuyanbui

Rìu Chiến Vàng Chấm
@thuyanbui | Phần trả lời từ mình cũng để chỉ ra các vấn đề của bạn thôi. Ko thêm bớt gì hết cả
Bài của chủ Topic theo mình hiểu là chọn giúp bạn ấy 1 trong 2 chứ ko kèm theo Anti thứ 3 vào. WD đó là mặc định, nếu mặc định bạn ấy ko cần thì ko cần tư vấn thêm
-------------------
Windows Defender ngoài việc Free ra thì còn 1 cái cũng khá tốt là ko bị xung đột với hệ thống. Đó là một điểm + to chà bá nhưng ngược lại thì dấu trừ to cũng ko kém là kèm theo ngốn CPU và Disk khá cao so với các Anti khác hiện tại
Tôi chỉ muốn đưa ý kiến tôi ra để qua đó học hỏi thêm những gì chưa biết; bày tở thêm những gì mình còn lấn cấn và nhất là cùng có một ý kiến riêng để mọi người tham khảo. Chúc bạn nhiều sức khỏe.

anhtuVN

Rìu Sắt
Thấy hội nhóm xôm quá nên cũng nhảy vào cho vui , tinh thần giúp nhau biết thêm là chính .
Các Avtest là test dựa trên các mẫu virut đã được biết => điểm số đa phần khá cao. Máy tính không cài AV có nhiễm Malware thì có phát sinh vấn đề hay không cũng không chắc được , vì còn tùy windows đã khắc phục lỗi đó chưa. ( Nói thế không có nghĩa ko cần AV, nên có AV để đảm bảo an toàn)
Trước AV thì đa phần hơn nhau ở mục Behavior Shield , tức lá chắn hành vi, chủ yếu đánh chặn các ứng dụng nghi ngờ, malware mới được tạo mà AV chưa cập nhật database. Giờ có thêm Ransomeware Sheild,..
Các anti Malware hiện thời hơn nhau chủ yếu chức năng : Webcam Sheild, Behavior Shield, Ransomeware Sheild, Sandbox, ... thậm chí tạo trình duyệt riêng đảm bảo an toàn khi thanh toán online. Thường những mục này sẽ có trên đa phần bản internet secure, còn các bản free đa phần chỉ có database, riêng Avast free thì có Behavior Shield.
Eset hay Kas thì còn tùy vào cách dùng của người dùng . Thử hỏi bạn nào dùng bình thường, không dùng Cr@ck thay vào đó là các soft điền key, thì AV bạn đang dùng chắc mấy năm chưa báo virut lần nào í chứ. ( ko nói đến việc cắm USB từ chỗ công cộng vào máy tính nhé :)) )