Hỏi/ Thắc mắc - Ngốn CPU sau khi nâng cấp VGA | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Ngốn CPU sau khi nâng cấp VGA

Min Up

Gà con
Chào các bác.
Em mới nâng 1060 3gb sau khi cài driver bản standard xong thì vào game thì cpu lại ngốn kha khá 60~80%, fps 130-140, chạy thêm chrome là 9x-100%
Trước đấy em chơi với vga cũ gt 630, cpu cũng chỉ hoạt động ở 20~30% và fps 26-35
Em xem trong task thì thấy có cái Window audio device graph Isolation ngốn khá nhiều cpu, kể cả lướt chrome cũng bị nhảy lên 60%
Em cũng thử vài cách như tắt effect ở enhanments, xoá skype, xoá driver sound xong cài lại bản mới và update qua drive easy và cài bản cũ nhưng vẫn ko ăn thua nên nhờ các bác giúp em một phen với ạ
Cấu hình hiện tại của em là
I3-7100
1060 3g vga trước nâng cấp gt 630
SSD 250g chứa win

Attachments

88 KB · Lượt xem: 39,459
    91 KB · Lượt xem: 24
    91.4 KB · Lượt xem: 25

Long Sao

Rìu Bạc Đôi
Chào các bác.
Em mới nâng 1060 3gb sau khi cài driver bản standard xong thì vào game thì cpu lại ngốn kha khá 60~80%, fps 130-140, chạy thêm chrome là 9x-100%
Trước đấy em chơi với vga cũ gt 630, cpu cũng chỉ hoạt động ở 20~30% và fps 26-35
Em xem trong task thì thấy có cái Window audio device graph Isolation ngốn khá nhiều cpu, kể cả lướt chrome cũng bị nhảy lên 60%
Em cũng thử vài cách như tắt effect ở enhanments, xoá skype, xoá driver sound xong cài lại bản mới và update qua drive easy và cài bản cũ nhưng vẫn ko ăn thua nên nhờ các bác giúp em một phen với ạ
I3-7100
SSD 250g chứa win
Cái này nên xem lại hệ số tương đối với Ram nhé. Xem thử Ram có bị check không

Osiris

Búa Gỗ Đôi
update driver lên mới nhất đi bác, bản 531.18 bị lỗi tăng CPU

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
mình nghĩ bạn chưa cài đặt đồ họa ưu tiên chăng?
trình điều khiển card đồ họa hay có cho chọn cpu hay card rời, nên khi bạn gỡ card cũ ra nó đẩy về cpu mà chưa được chuyển hướng sang card mới chăng?

Hamano Kaito

Moderator
mình nghĩ bạn chưa cài đặt đồ họa ưu tiên chăng?
trình điều khiển card đồ họa hay có cho chọn cpu hay card rời, nên khi bạn gỡ card cũ ra nó đẩy về cpu mà chưa được chuyển hướng sang card mới chăng?
Có gì đâu ưu tiên bạn !? Bạn đọc câu hỏi của bạn đó nhìn kỹ số khung hình là biết liền thôi
Trước kia card cùi nó load đồ họa ko kịp. Cho nên CPU nó nhàn (cổ chai ở card)
Giờ thì card mạnh tương đương với sức cpu phải chịu. Nên khung hình kịch khung thành ra cpu phải làm việc nhiều hơn nên phải tốn nhiều hơn
Rất đơn giãn.

Fusin

Búa Đá Đôi
Thông số vậy bình thường mà Bạn! Lỗi ...tại con CPU phải chạy hết công suất để đáp ứng nhu cầu ... VGA. Cũng cấu hình 1060- 3Gb khi Tôi dùng I3 10105F dù load full GPU và FPS trên 100, CPU cũng nằm trong khoang 45-55%.
i3 10105 1060 3gb.jpg
2 pubgpc.jpg

HappyLucifer

Búa Gỗ Đôi
;) chạy mượt là được rồi

jerrydau1

Búa Gỗ Đôi
Xài win 11 có thấy lỗi cpu gì đâu ? Bạn muốn Win ko lỗi vặc thì rất đơn giãn
  1. Cài Win từ trang chủ
  2. Ko chỉnh chọt gì hết trừ khi biết
  3. Hết
Dạ em cài win tải tự động từ trang chủ, em cũng không chỉnh chọt gì hết
Nhưng em lại dùng Photoshop, Lightroom và Capture One hàng Cờ rack anh ạ :D

Min Up

Gà con
Em nghe bác H
Có gì đâu ưu tiên bạn !? Bạn đọc câu hỏi của bạn đó nhìn kỹ số khung hình là biết liền thôi
Trước kia card cùi nó load đồ họa ko kịp. Cho nên CPU nó nhàn (cổ chai ở card)
Giờ thì card mạnh tương đương với sức cpu phải chịu. Nên khung hình kịch khung thành ra cpu phải làm việc nhiều hơn nên phải tốn nhiều hơn
Rất đơn giãn.
Em nghe bác xong vào MSI after burner để giới hạn 60~80 FPS thì CPU về mức 30~40%, không còn hiện tượng CPU chạy max 90~100% khi dùng thêm chrome hay làm việc khác

lippo1104

Búa Gỗ
Em nghe bác H

Em nghe bác xong vào MSI after burner để giới hạn 60~80 FPS thì CPU về mức 30~40%, không còn hiện tượng CPU chạy max 90~100% khi dùng thêm chrome hay làm việc khác
Thì đúng rồi, trước nó bị bottle neck giờ nó hết thì nó chạy tăng lên thôi :D

LikeAbOSS

Gà con
Chào các bác.
I3-7100
SSD 250g chứa win
Đơn giản mà lên cpu i7 7th là ok. Ví dụ: bây giờ máy Bạn cpu i3 8th thì không bị tình trạng này rùi :)