Nghịch lý chuyện trả giá, mặc cả khi mua hàng! | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nghịch lý chuyện trả giá, mặc cả khi mua hàng!

N

n2t4r

Hầu hết người bán hàng đều không thích người mua trả giá, mặc cả món hàng.
Tuy nhiên ở chiều ngược lại, các chị em đều không thích ông xã của mình mua hàng mà không trả giá, mua hàng đắt.
Thật khó hiểu! {burn_joss_stick}
Mình xin trả lời từ 2 góc độ để Mod và mọi người cùng có đánh giá tốt nhất cho bản thân:
Cánh đàn ông: Bản chất đàn ông trầm tính, ít nói hơn so với đàn bà, thành ra việc không trả giá, mặc cả cũng là chuyện thường, thêm nữa họ cũng khá thoải mái trong chi tiêu tiền bạc nên tất tay luôn (Với tư duy: Ba cái đồng lẻ mua rau đó trả giá chi cho mất mặt, cho người ta có lời tí để người ta sống chứ)
Cánh đàn bà: Phía đàn bà lại được cầm tiền và dùng tiền trong chi tiêu, sinh hoạt hàng ngày nên họ biết giá nào là hợp lý, giá nào là chặt chém. Thêm nữa họ càng biết khi mua chủ shop nói giá xyz nhưng bản chất giá trị chỉ có x'y'z' thôi, nếu không trả thì tốn tiền. Và cuối cùng (Xin lỗi nhưng đây là góc nhìn cá nhân của mình): Đàn bà họ sẵn sàng nói lên tất cả mọi thứ mà họ muốn nên họ không có nghĩ đến sĩ diện hay gì nhiều như đàn ông đâu.
Việc trả giá sẽ giúp người mua mua với giá khá tốt hoặc giá gần gốc, có thể xuống từ 50k -> 100k thì cũng rất nhiều đấy
Dưới đây là góc nhìn cá nhân của mình khi soi cả hai giới tính, và vì nó là góc nhìn của cá nhân nên sẽ không chính xác 100%, mong mọi người xem như một cách để tham khảo, qua đó đưa ra nhận định chính xác nhất.

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Mình xin trả lời từ 2 góc độ để Mod và mọi người cùng có đánh giá tốt nhất cho bản thân:
Cánh đàn ông: Bản chất đàn ông trầm tính, ít nói hơn so với đàn bà, thành ra việc không trả giá, mặc cả cũng là chuyện thường, thêm nữa họ cũng khá thoải mái trong chi tiêu tiền bạc nên tất tay luôn (Với tư duy: Ba cái đồng lẻ mua rau đó trả giá chi cho mất mặt, cho người ta có lời tí để người ta sống chứ)
Cánh đàn bà: Phía đàn bà lại được cầm tiền và dùng tiền trong chi tiêu, sinh hoạt hàng ngày nên họ biết giá nào là hợp lý, giá nào là chặt chém. Thêm nữa họ càng biết khi mua chủ shop nói giá xyz nhưng bản chất giá trị chỉ có x'y'z' thôi, nếu không trả thì tốn tiền. Và cuối cùng (Xin lỗi nhưng đây là góc nhìn cá nhân của mình): Đàn bà họ sẵn sàng nói lên tất cả mọi thứ mà họ muốn nên họ không có nghĩ đến sĩ diện hay gì nhiều như đàn ông đâu.
Việc trả giá sẽ giúp người mua mua với giá khá tốt hoặc giá gần gốc, có thể xuống từ 50k -> 100k thì cũng rất nhiều đấy
Dưới đây là góc nhìn cá nhân của mình khi soi cả hai giới tính, và vì nó là góc nhìn của cá nhân nên sẽ không chính xác 100%, mong mọi người xem như một cách để tham khảo, qua đó đưa ra nhận định chính xác nhất.
Không khéo ông này 3 giới tính không chừng nha bà con..{big_smile}

naroto

Thành viên BQT
sao nay bác @naroto tâm chạng chuyện chị em quá ta. cứ thuận theo tự nhiên đi bác.
Thì hệ phái này thấy lạ nên mới thắc mắc vậy mà.

Xưa nay có câu thuận mua vừa bán mà bác, e nghĩ việc trả giá trong mua bán là vô cùng bình thường và rất nên làm, bất kể là phái nữ hay nam giới, đặc biệt là khi đi chợ! {big_smile}

jerrydau1

Búa Gỗ Đôi
Em toàn mua hàng shopee thôi, đa dạng giá cả, vào đọc review đánh giá của mọi người rồi mới mua, nhiều khi mua về còn rẻ hơn cả vợ mua ấy nên cần gì mua vợ em toàn nhờ tìm đặt hộ
Trừ đồ ăn ở chợ thì vợ đi chợ ra chứ cứ ra chợ mua đồ ăn là em cũng như anh, nhưng may là em mà đi mua về có đắt vợ cũng không dám nói nhiều

Fusin

Búa Đá Đôi
Ko biết mấy Bác sao chứ! Còn Tôi cứ thích mua hàng giá cao...để lại quả, ít thì nụ cười của người bán hàng ...rất hiếm khi mua đồ thấy được ở miệng của vợ (tất nhiên còn nhiều góc khuất thú vị lắm lắm, như mua hàng được tặng ... ). Nhiều thì như mua chiếc ô tô ...cứ nâng giá option nhiều vào, mai A ghé kiểm tra lại nhé... Thế là ko lo một năm tiền bia.

naroto

Thành viên BQT
Em toàn mua hàng shopee thôi, đa dạng giá cả, vào đọc review đánh giá của mọi người rồi mới mua, nhiều khi mua về còn rẻ hơn cả vợ mua ấy nên cần gì mua vợ em toàn nhờ tìm đặt hộ
Trừ đồ ăn ở chợ thì vợ đi chợ ra chứ cứ ra chợ mua đồ ăn là em cũng như anh, nhưng may là em mà đi mua về có đắt vợ cũng không dám nói nhiều
Vậy là có mua gì ké mà giấu không vậy bác..

jerrydau1

Búa Gỗ Đôi
Vậy là có mua gì ké mà giấu không vậy bác..
Dạ được cái em và vợ độc lập tài chính, hàng tháng em đóng 1 khoản sinh hoạt phí cố định còn dư lại lương thì là của em anh ơi
Nhất quán ngay từ lúc mới lấy vợ là mình sau này sẽ chi các khoản lớn nên 1 tháng e đưa tiền cho vợ khoản cố định thôi nên em sắm gì em không phải giấu ạ
:p có điều là có cái laptop em mới mua hôm trước anh giúp em kích hoạt office ấy là vợ em vẫn chưa biết =))) vì nó nhìn giống máy cũ của em may mà thằng HP nó làm cái vỏ xám mười mấy năm nay vẫn giữ 1 màu ấy mà vợ em có biết cũng chỉ bảo bố mày lắm tiền nhỉ thế thôi ạ

shinken

Búa Gỗ Đôi
Hầu hết người bán hàng đều không thích người mua trả giá, mặc cả món hàng.
Tuy nhiên ở chiều ngược lại, các chị em đều không thích ông xã của mình mua hàng mà không trả giá, mua hàng đắt.
Thật khó hiểu! {burn_joss_stick}
Ngắn gọn thôi. Ai cũng tham, nên có câu "mua rẻ bán đắt".

Hamano Kaito

Moderator
Ngắn gọn thôi. Ai cũng tham, nên có câu "mua rẻ bán đắt".
Chưa chắc ! Ko nên nói "THAM" gom chung
Mẹ mình buôn bán hàng chục năm và ko bán thách. Ra nói đúng giá bán, ko thì thôi ko trả giá
Và đồ bán phải ngon, sạch, đẹp nhìn là muốn "sực" liền. Cho nên câu "Ai cũng tham" là sai
Tùy người bán có tâm hay ko? Tham thì thâm thế thôi

Tuc Vang

Rìu Sắt
Mình cảm thấy giờ giá cả cũng có mặt bằng chung hết rồi, thời đại này chỉ cần dò giá vài chỗ thì đưa ra kết luận nên mua ở đâu, loại nào cho giá tốt nhất rồi. Khi đi mua mà cảm thấy giá cao quá thì mình đi chỗ khác chứ thường sẽ không trả giá. Tại thói quen từ nhỏ đến lớn nó vậy rồi. Tâm lý thì ai chả muốn muốn đồ mình mua là tốt nhất và được cái giá rẻ nhất, nên đôi khi cái giá cảm thấy phù hợp với túi tiền của mình thì cứ móc túi ra mà mua. Nhiều anh em đi làm sml đến cuối ngày mới có thời gian đi chợ, đi mua vài thứ linh tinh để về sớm với gia đình. Chứ mà mua chừng chục thứ đi trả giá từng món thì có mà hết thời gian.

quadensatgai

Rìu Sắt
Mod mới bị vợ quạc vì tội mua đắt =))
Mình thì rất hiếm khi trả giá, nhất là khi đi chợ. Nhưng đôi khi cũng làm câu cho vui. Nhưng có một số chỗ mình vẫn phải trả giá, nhưng đó là hồi xưa khi đi một số chợ có truyền thống nói thách mấy món đồ quần áo =))