Nhờ tư vấn - Nên dùng router wifi riêng + modem fpt (ver cũ) hay là chỉ dùng modem wifi fpt (ver mới 2 băng tần) | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Nên dùng router wifi riêng + modem fpt (ver cũ) hay là chỉ dùng modem wifi fpt (ver mới 2 băng tần)

vinhcatba

Búa Gỗ
Em không rành cái này, nhờ các bác tư vấn. Tình hình cụ thể như sau:
Hiện tại nhà em đang lắp 1 cái modem wifi FPT G-97RG3 (con này ăng ten ẩn, bọn FPT cấp lúc lắp mạng). Lắp ở trên tầng 3, không đổi được vị trí vì cần thiết dây LAN 3 cái PC và đường cáp quang cũng gần như là cố định rồi. Nhưng mà như thế thì tầng 1 (phòng ăn) mạng wifi rất là kém. Em có dùng qua repeater Mercury MW302RE và con Totolink EX200 nhưng mà có vẻ như chỉ cải thiện được độ phủ sóng còn tốc độ thì suy giảm rất nhiều.
Bây giờ em tính đổi nguồn phát, một là thay sang cái modem fpt 2 băng tần MU-MIMO ấy, hai là vẫn dùng cái modem cũ nhưng set up cho 1 cái router bên thứ 3 chuyên phát wifi thôi. Mục đích cuối cùng là giữ kết nối LAN ở tầng 3 + tăng tốc độ wifi ở tầng 1, 2.
Các bác giúp em xem làm như thế nào là hợp lý nhất. Em cảm ơn {burn_joss_stick}

olaken16

Búa Đá
bác kêu nhà mạng đổi cho modem mới thì mới cải thiện được ạ

GloryVNz

Rìu Sắt Đôi
...Mục đích cuối cùng là giữ kết nối LAN ở tầng 3 + tăng tốc độ wifi ở tầng 1, 2.
...
Bạn không nêu rõ đầu bài, diện tích mặt sàn bao nhiêu mét vuông, độ dày của tường.

Phương án chung đưa ra như cách của @Handrf , mua bộ phát Wifi và đặt ở Tầng 1, kéo dây LAN từ modem Tầng 3 xuống đấu nối trực tiếp vào bộ phát Wifi đó.
Giải pháp thứ 2, đầu tư hệ thống Mesh Wifi với ít nhất 2 node đặt ở Tầng 3 và Tầng 2. Cách này ưu điểm không cần đi dây LAN nhưng sẽ tốn kém hơn.

Lưu ý rút kinh nghiệm, tuyệt đối không sử dụng bộ kích sóng (repeater) trong mọi trường hợp.

meebo

Rìu Vàng Đôi
Mình đồng ý với ý kiến của @GloryVNz@Handrf cách đó tốt.

Ngoài ra mình thấy Viettel quảng cáo bộ HOMEWIFI Viettel khủng lắm kìa. Nó là bộ wifi mesh phủ sóng cả nhà đó với gói 50Gbps thì tốc độ vậy là sướng tha hồ. Giá bộ mesh này 1tr4 (2 cục) và 2tr1 (3 cục) bao lắp đặt.

Handrf

Kiếm đá
Theo mình biết thì kích sóng hoạt động không ổn định, thu phát đôi khi chập chờn, wifi mesh là công nghệ mới thích hợp hơn, tín hiệu thu phát ổn định hơn.
có lần mình dùng con tp link 841n làm repeater thế nào mà 'hack' cho cả nhà k vào đc mạng {beauty}