Nên chọn ổ cứng 2.5" hay 3.5" để lưu trữ dữ liệu? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nên chọn ổ cứng 2.5" hay 3.5" để lưu trữ dữ liệu?

TB Magic

Rìu Vàng Đôi
Em đang tính mua 1 ổ cứng rời tầm 4tb (trong tương lai em sẽ còn mua thêm). Nay lục trong kho em thấy em có 1 dock ổ cứng đọc được ổ cứng 2.5" hay 3.5" (như hình dưới). Mọi người tư vấn giúp em nên sài ổ 2.5" hay 3.5" và loại nào bền với ạ.
Em cũng xem trên mạng người ta so sánh nhưng mà không rõ nên chọn loại nào.
Nhu cầu: lưu trữ video (chủ yếu là phim full HD không che :D:D).Tần suất 1 tuần gắn vào 2-3 lần. Em cảm ơn ạ.
16_HknO9_TYYlmJb9bguyJZck-nLh0dWn=w1920-h937-iv1

sonha

Búa Đá Đôi
mấy loại box rời box 3.5 lại xài nguồn phụ hơi bất tiện xíu.2.5 cắm box xài luôn nếu xài kỹ cũng ngon lắm chứ.
Chính xác, box 3.5 phải dùng nguồn phụ 1 là cắm ngoài 2 là cắm 2 cổng usb, nên là nếu dùng ổ cứng ngoài để lưu trữ thì nên dùng ổ 2.5. Mua thêm cái box orico có đầu tuyp C to C hoặc C to USB 3.0 tuỳ máy hỗ trợ để đc tốc độ tốt nhất, giá box khá rẻ nếu mua lazada chỉ khoảng 100k.

gift4you

Rìu Bạc
HDD thì 2.5 hay 3.5 độ bền không khác nhau mấy, chỉ khác cái dung lượng luu trữ tối đa mà thôi. Tùy bạn cân nhắc nhu cầu và túi tiền mà lựa chọn:
  • Nếu nhu cầu của bạn không quá 5TB, có thể chọn 2.5. Tuy nhiên, ổ 2.5 trên 2TB hơi khó tìm ở Việt Nam.
  • Nếu cần nhỏ gọn/ gắn box làm ổ cứng di động "handmade", chọn 2.5.
  • Nếu cần nhiều hơn 5TB lưu trữ, chọn 3.5.
  • Nếu muốn HDD chạy liên tục (chạy NAS/ ghim vô modem (WIFI router...) làm FTP server của riêng bạn. Hoặc gắn HDD box chạy ngày đêm...), chọn 3.5 dòng dành cho NAS/ dòng Enterprize cho doanh nghiệp.

meebo

Rìu Vàng Đôi
Không biết thế nào nhưng mà hình như ổ 2.5 nhỏ gọn lại đoản mệnh hơn ổ 3.5. Chắc là vì nhỏ gọn nên anh em đem tới đem lui quăng quật nhiều.
Mà dock hình gì không thấy được dị thớt ơi.
Ổ 4TB mà chạy dock rời usb 3.0 tốc độ cũng sướng lắm đó! Mình dock orico 2 khe (không có clone) cắm ổ Seagate Ironworf 4Tb test copy file từ máy vào ổ dung lượng 4Gb speed từ 157-250Mb/s (chấp công an thổi phạt)

thuuong1309

Rìu Sắt
Nếu bạn muốn xài ổ cứng rời thì nên mua ổ cứng di động chuẩn 2,5 inch nhá. Mình có ổ 1T mà nó đi theo mình nay là 3 năm rồi những vẫn chạy tốt đây :))

TB Magic

Rìu Vàng Đôi
Em cũng có sài mấy ổ di động HDD 1Tb WD Element mà sao thấy nó càng ngày sài càng đuối (kiểu copy ra vô nó chậm).

Nên em quyết định mua 1 ổ 4Tb 3.5" mà chưa biết nên chọn hãng nào bên để copy ra vô thường xuyên.
Trong tầm giá 2-3tr có ổ nào ngon không ạ. Giới thiệu em với.

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
2.5 mỗi lần cắm máy tính muốn rút ra thì phải shutdown hả các bác?
Chứ ngắt như usb là thường k đc
Ổ cứng hay USB thì cũng nên ngắt kết nối trước khi rút ra, chứ rút nóng là dễ tèo dữ liệu, và giảm tuổi thọ của thiết bị

TB Magic

Rìu Vàng Đôi
Ổ 4TB mà chạy dock rời usb 3.0 tốc độ cũng sướng lắm đó! Mình dock orico 2 khe (không có clone) cắm ổ Seagate Ironworf 4Tb test copy file từ máy vào ổ dung lượng 4Gb speed từ 157-250Mb/s (chấp công an thổi phạt)
Con hàng này thấy ngon mà nhiều nơi hết hàng quá bác ạ. Không biết bác còn sài con NAS nào giá rẻ không.
Cũng đang phân vân không biết nên đặt online hay ra tận nơi.. Sợ lúc vận chuyển làm rơi vỡ lại toang con hàng.

khue57

Búa Gỗ Đôi
2.5 mỗi lần cắm máy tính muốn rút ra thì phải shutdown hả các bác?
Chứ ngắt như usb là thường k đc
Có lẽ vậy khi máy tính hoạt động thì rung lắc hại cho đĩa cứng vì đầu từ khi đọc ghi bị va chạm vào mặt đĩa. Khi tắt máy thì đầu từ được gác vào giá đỡ-còn khi máy vãn hoạt động không có ghi đọc thì đầu từ có gác lên giá đỡ thì không biết.

tigerbeer400

Rìu Sắt Đôi
HDD thì 2.5 hay 3.5 độ bền không khác nhau mấy, chỉ khác cái dung lượng luu trữ tối đa mà thôi. Tùy bạn cân nhắc nhu cầu và túi tiền mà lựa chọn:
  • Nếu nhu cầu của bạn không quá 5TB, có thể chọn 2.5. Tuy nhiên, ổ 2.5 trên 2TB hơi khó tìm ở Việt Nam.
  • Nếu cần nhỏ gọn/ gắn box làm ổ cứng di động "handmade", chọn 2.5.
  • Nếu cần nhiều hơn 5TB lưu trữ, chọn 3.5.
  • Nếu muốn HDD chạy liên tục (chạy NAS/ ghim vô modem (WIFI router...) làm FTP server của riêng bạn. Hoặc gắn HDD box chạy ngày đêm...), chọn 3.5 dòng dành cho NAS/ dòng Enterprize cho doanh nghiệp.
2.5 kém bền hơn 3.5 nha bạn, mình vừa sài lap vừa sài des, thời còn win 7, des thì ổ 250 và ổ 500 chả sao, mà lap đi 2 ổ 500G rồi

meebo

Rìu Vàng Đôi
L
Tình hình là mình đã hốt con WD Red plus. Hy vọng sẽ tốt. :D
Xem phần đính kèm 36206
Lựa chọn sáng suốt đó. Seagate dành để lưu thì Ironwoft đổ lên chứ ba ra cu đa chỉ như WD Blue thôi (mình cho là vậy).
Cái dock thì bản thân nó không phải vấn đề, điều khiến cho dock nó bị chậm hay usb device not recognized, malfunctioned là do nguồn, nên kiếm cái nguồn xịn vào là nó chạy ngon lành.
Mình từng trải rồi nè! Mua cái dock orico gần giống của bác trên tiki, cái nguồn đi kèm dòng không ổn định, dock không kéo nổi ổ cứng, chạy thua usb 2.0. Mua nguồn 12V 4A cũng được nhưng phải đảm bảo dòng ổn định không như mấy cái nguồn chợ. Nguồn 4A không vấn đề gì, cắm vô là max speed.
Có 1 loại nguồn chợ tầm trung trung, nó cắm thời gian ngắn xong việc nghỉ thì chạy tốt, còn cắm liên tục thời gian dài như cắm để backup định kỳ cục NAS là không ngon, điện đóm hơi lên xuống (do mình có cắm máy hủy giấy chung ổ) là cái HDD trên dock phải chạy chkdsk ngay.