Hỏi/ Thắc mắc - Nên chọn Laptop Workstation nào? | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nên chọn Laptop Workstation nào?

hoangq9

Búa Gỗ
Em có nhu cầu làm đồ họa và lập trình nên cần cấu hình ngon, được tư vấn là nên mua các dòng máy trạm (workstation). Mà theo em tìm hiểu thì bọn này mà hàng mới thì khá là đắt (em chỉ có tầm 16m trở lại) nên em đang tính mua laptop cũ Dell M4800 hoặc Thinkpad W540 hoặc HP Zbook 15.
Theo các bác có nên mua máy tính cũ dòng này ko?
Làm đồ họa thì mua cũ M4800, nếu sợ thì mua asus g553 gaming, hiệu năng mạnh hơn M4800, máy mới nên lâu hỏng hơn

Sửa lần cuối:

kai210

Gà con
Làm đồ họa thì mua cũ M4800, nếu sợ thì mua asus g553 gaming, hiệu năng mạnh hơn M4800, máy mới nên lâu hỏng hơn
Vâng em sợ là dùng được 1-2 năm đã khốn đốn, đem đi sửa này sửa nọ thì bực.

hoangq9

Búa Gỗ
Vâng em sợ là dùng được 1-2 năm đã khốn đốn, đem đi sửa này sửa nọ thì bực.
Thế thì mua máy mới cho chắc ăn, laptop gaming bền gần bằng laptop workstation. Ráng chi thêm 1 xíu nữa là ok.

Sửa lần cuối:
Em có nhu cầu làm đồ họa và lập trình nên cần cấu hình ngon, được tư vấn là nên mua các dòng máy trạm (workstation). Mà theo em tìm hiểu thì bọn này mà hàng mới thì khá là đắt (em chỉ có tầm 16m trở lại) nên em đang tính mua laptop cũ Dell M4800 hoặc Thinkpad W540 hoặc HP Zbook 15.
Đồ họa mà đi kèm lập trình, bạn cụ thể đồ họa là bạn dùng những phần mềm nào được không :p Vì không phải đồ họa là phải Workstation. Bên cạnh đó giờ mua mấy con này bả nhiều :D

duyrapper255

Búa Gỗ
Chưa rõ đồ hoạ của bạn dùng bên nào.
Nếu dùng bên kiến trúc xây dựng, thì M4800 Zbook 15 là sự lựa chọn tốt nhất, render trâu bò kéo bền bỉ
Còn nếu bạn dùng chỉnh sửa video ảnh nhiều hơn, thì laptop gaming với card GTX lựa chọn là tốt hơn nhé

porsche

Gà con
Cho ké tí nha bác: mình muốn mua một máy tính laptop chủ yếu phục vụ cho việc Thiết kế đồ họa như AI, PTS, nhờ các ae trong group tư vấn mình với những về cấu hình máy cũng như card đồ họa của máy tính luôn ạ. Tầm giá là khoảng 25 triệu quay đầu. Nhờ các bác tư vấn giúp em ạ
Xin anh em vote giúp mình mấy option sau:
1. HP ZBook 15 G5
2. Dell Precision 5540
3. Lenovo ThinkPad P1
4. MSI WS65 Mobile Workstation
5. ASUS StudioBook S W700G3T
Nếu được, hãy chi tiết giúp mình ưu, khuyết của từng con để mình tham khảo được ko? Mình dùng nhiều Photoshop, AI, Corel, Lumion, Premiere, AutoCad, Render 3D…

hoangq9

Búa Gỗ
Cho ké tí nha bác: mình muốn mua một máy tính laptop chủ yếu phục vụ cho việc Thiết kế đồ họa như AI, PTS, nhờ các ae trong group tư vấn mình với những về cấu hình máy cũng như card đồ họa của máy tính luôn ạ. Tầm giá là khoảng 25 triệu quay đầu. Nhờ các bác tư vấn giúp em ạ
tầm này có nhiều cấu hình như Dell Precision 7520 - Dell Precsion 5530 i5 có VGA P1000 bạn thử xem mấy con này
Dell Precision 5530 15.6 Core i5-8400H / RAM 8GB / SSD 256GB / FHD / Nvidia Quadro P1000/ Win 10
Dell Precision 5530 15.6 Core i5-8400H / RAM 16GB / SSD 512GB / FHD / Nvidia Quadro P1000/ Win 10

Chiến máy 17 inch không bạn, không sợ nặng thì chiến em hp zbook 17 G3 chip Xeon VGA VGA Quadro M5000M (VGA cao nhất của dòng Zbook 17 G3)

duyrapper255

Búa Gỗ
Nhu cầu của em là Thiết kế đồ họa như AI, PTS thì xài i5 được ko ta?
Được, có điều vượt ngân sách 25M của bác :D Dòng Dell Precision dành cho dân đồ họa chuyên nghiệp, nhu cầu AI, PTS của bác có mà thừa. Đây là dòng mới ra cuối năm ngoái.

Dell Precision 5540 - i5.PNG

invisible10x

Búa Gỗ
Được, có điều vượt ngân sách 25M của bác :D Dòng Dell Precision dành cho dân đồ họa chuyên nghiệp, nhu cầu AI, PTS của bác có mà thừa. Đây là dòng mới ra cuối năm ngoái.

Xem phần đính kèm 10388
Dell Precision ngày càng thẩm mỹ hơn, con 5540 này Dell đã đặt cổng Thunderbolt 3, giắc cắm tai nghe, cổng HDMI và cổng USB 3.0 ở bên trái, đầu đọc bộ nhớ SD, cổng USB 3.0 thứ hai và khe khóa bảo mật nằm ở bên phải. Khá tiện.

garanmuoi

Gà con
Em đang có nhu cầu mua con lap để làm đồ hoạ, chủ yếu vẽ cad, sau này thỉnh thoảng dựng phim đưa lên Youtube. Game thì em không chơi.
Các bác tư vấn giúp em con nào Màn đẹp, Chạy mát, Bền bỉ và hàng mới chính hãng từ tầm 25 triệu đến 35 triệu ạ.
Chân thành cảm ơn các bác.
PS: Tiện thể các bác xem giúp em nếu mua máy cũ thì chọn con nào ạ, em thích chip ko cũ quá.

Em đang có nhu cầu mua con lap để làm đồ hoạ, chủ yếu vẽ cad, sau này thỉnh thoảng dựng phim đưa lên Youtube. Game thì em không chơi.
Các bác tư vấn giúp em con nào Màn đẹp, Chạy mát, Bền bỉ và hàng mới chính hãng từ tầm 25 triệu đến 35 triệu ạ.
PS: Tiện thể các bác xem giúp em nếu mua máy cũ thì chọn con nào ạ, em thích chip ko cũ quá.
Bác xem Hp zbook studio g5 ấy.con này build nhôm đúc nguyên khối đẹp và cứng cáp nhất làng, màn hình đẹp, loa bang olufsen nó vô địch ở phân khúc này luôn

Với nhu cầu của em thì tối thiểu phải i7, vượt ngân sách quá. Nhìn đẹp ghê. Dell trâu bò nữa.
Nếu nhu cầu của bác là Photoshop, AI, Corel, Lumion, Premiere, AutoCad, Render 3D… thì Dell Precision 5540 i7 là quá ngon. Con này card đồ họa rời Nvidia Quadro T1000 w/4GB GDDR5. SSD PCIe M.2 256GB đi cùng 16GB Ram DDR4

garanmuoi

Gà con
Dell có con nào đáp ứng được không bác?

Tầm tiền 30tr làm em dell precision 5530 xeon cũng gọi là pp tốt trong phân khúc, dell vẫn mát mẻ mà lại hơn cái được bảo hành chính hãng tại nhà của Dell VN mà thinkpad hay Hp xách tay ko có. Dù biết máy trạm chả mấy khi lỗi nhưng có vẫn hơn không, theo em nghĩ vậy. Còn tầm giá cùng mỏng nhẹ thì sẽ có Hp studio g5 hay thinkpad p1. Mỗi con 1 ưu thế nhưng đều là máy trạm mobile cả nên độ bền same same nhau, giờ xem chim ưng con nào là quyết thôi