Hỏi/ Thắc mắc - Nâng cấp router wifi nhà mạng | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nâng cấp router wifi nhà mạng

• Thread starter caniquy
  • Ngày gửi
C

caniquy

HI AE ))

Hiện tại bên công ty mình có khoản 100 -140 thiết bị sử dụng con ROUTER WIFI -ZTE F6068 của viettel cấp. nhưng tình trạng cứ 2-3 lần trong tuần nó bị lag hoặc không dô được server
Dell power edgle t420. đang chạy win server 2008 r2

mình nghi do con router này yếu quá không tải nổi 140 thiết bị , vì mổi lần lagg như vậy có máy dô được mạng có máy không - or phòng này được phòng khác không !! haizz :((
mình chỉ bik rút nguồn của e nó xong đợi khoản 2 phút rồi cắm lại thì ,những máy đo dô server bình thường.

DỰ TÍNH 1 : từ tháng 9 - tháng 12/2018 ( tương lai gần)

phải đổi or nâng cấp con routter ZTE xx của nhà mạng này ,
-A>> là vẩn sài e nó và settup cho e nó làm converter + 1 e DRAYTEX VIRGO V2960 ( 7.900.00 OR 2926 3.590.000) như vậy mạng có ổn định lại không AE??

-B>> quăng con roter của nhà mạng đi - thay vào 1 con router khác có thể chịu tải như trên ....con này chưa bik nên sài e nào ?? và giá cả ra sao ?? cách thức setup như thế nào??

DỰ TÍNH 2( tương lai xa) : sẻ dùng con router mới này để kết nối dử liệu giửa 2 văn phòng khoản dưới 200 thiết bị cách xa nhau 20KM & phải mua thêm 1 e Dray text cho vp 2 nửa để ( sài VPN .. lan to lan hay site to site gì đó mình chưa bik nửa ) mong ae tư vấn thêm

ĐIỀU MÌNH BÂN KHUÂNG Ở ĐÂY, HI VỌNG AE CÓ KINH NGHIỆM OR ĐẢ TỪNG LÀM QUA ĐÂU ĐÓ RỒI TƯ VẤN VÀ GIÚP ĐỞ MÌNH MỘT SỐ VẤN ĐỀ SAU VỚI

- trên con router của nhà mạng có mở 1 số port cho camera , mail và...

Gob

https://upanh.vn-z.vn/image/Gob

https://upanh.vn-z.vn/image/Gob

nếu mình chọn phương án A. ( vẩn giử con router wifi nhà mạng + thêm e Draytex virgo ..)

các thông số bên vp 1 của mình như sau:

router = 192.168.0.254
server = 192.168.0.1
...
...defaul geate way của server = 192.168.0.254 ( và áp dụng cho các máy con cũng như vây, chỉ thay đổi ip của từng máy từ 192.168.0. 2------->140 thôi! mình sài ip tỉnh )

CHO MÌNH HỎI NGU VỚI : @@

- KHI THÊM CON DRAYTEX xx THÌ MÌNH CẤU HÌNH Y CHANG CON Ở TRÊN CỦNG IP ( 192.168.0.254 + NAT NHỮNG POT GIỐNG HÌNH TRÊN DÔ CON DRAYTEX NÀY THÌ MÌNH SÀI BÌNH THƯƠNG HẾT TẤT CẢ CÁC CHỨC NĂNG MÀ CON NHÀ MẠNG CUNG CẤP PHẢI KHÔNG AE?? +

mình cắm 1 đầu dây từ Lan ( router ZTE F6068 nhà mạng) --> Wan của Draytex
và đương nhiên phải setup cái ip của nhà mạng khác với ip của Draytex ( ví dụ : 192.168.0.254 của DRay text - 192.168.0.253 là ip của nhà mạng) NHƯ VẬY LÀ CÓ THỂ SÀI BÌNH THƯỜNG PHẢI KHÔNG AE??

- HAY MÌNH KHÔNG CẦN NATPOT TRÊN CON DRAYTEX CHỈ CẦN ĐỔI IP CÙNG LỚP VỚI LỚP MẠNG ĐANG SÀI ( ví dụ : 192.168.0.254 của DRay text - 192.168.0.253 là ip của nhà mạng) VÀ CẮM 2 DÂY TÍN HIỆU RA CHO (1 SERVER + 1 SWITCH TỔNG CỦA 140 USER CLIENT LÀ ĐƯỢC)???
CÁCH NÀO ĐƠN GIẢN NHẤT VÀ HIỆU QUẢ NHẤT AE HỔ TRỢ GIÚP MÌNH , PHƯƠNG XA NGÓNG + ĐỢI TIN TỪ AE . chúc all sức khỏe+ thành công.

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Bạn có thể chọn phương án A

"KHI THÊM CON DRAYTEX xx THÌ MÌNH CẤU HÌNH Y CHANG CON Ở TRÊN CỦNG IP ( 192.168.0.254 + NAT NHỮNG POT GIỐNG HÌNH TRÊN DÔ CON DRAYTEX NÀY THÌ MÌNH SÀI BÌNH THƯƠNG HẾT TẤT CẢ CÁC CHỨC NĂNG MÀ CON NHÀ MẠNG CUNG CẤP PHẢI KHÔNG AE?? "

=>Con Draytesk bạn chọn còn có nhiều chức năng mạnh hơn con nhà mạng cấp bạn nhiều nên yên tầm về vấn đề này.

"HAY MÌNH KHÔNG CẦN NATPOT TRÊN CON DRAYTEX CHỈ CẦN ĐỔI IP CÙNG LỚP VỚI LỚP MẠNG ĐANG SÀI ( ví dụ : 192.168.0.254 của DRay text - 192.168.0.253 là ip của nhà mạng) VÀ CẮM 2 DÂY TÍN HIỆU RA CHO (1 SERVER + 1 SWITCH TỔNG CỦA 140 USER CLIENT LÀ ĐƯỢC)???"
=> Draytesk sẽ đóng vai trò là router nên bạn phải NAT lại tất cả các port trên con Draytesk. Về IP thì bạn đặt lại IP LAN cùng lớp mạng với thiết bị của bạn là đc.
Mình đang dùng con Draytesk 2920 của nhà mạng VNPT cho 100user khá ok
Hỗ trợ kỹ thuật của Draytesk cũng khá nhiệt tình. (Xin phép admin và mod cho mình đăng link bên dưới nhé.)
Ghi chú: Mình sử dụng dịch vụ của thằng này khá ok nên giới thiệu thớt chứ không phải nhân viên bên đó nha.
-------------------------------------------------------------
https://www.anphat.vn/anphat.vn/lien-he-voi-chung-toi