Hỏi/ Thắc mắc - Nâng cấp CPU vaio laptop? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nâng cấp CPU vaio laptop?

AnhNVQ

Gà con
nâng cấp CPU vaio laptop (sve15cxw ram 8 ổ ssd 512GB+HDD500GB CPU i5 3210m) mình muốn nâng lên i7 3520m cũng được đúng ko các bro, vì mình thấy chip M là thường nâng cấp được cho các dòng laptop. Và nếu nâng được có phải độ tản nhiệt hay ảnh hưởng j đến main ko mấy thánh nhỷ?
CẢM ƠN AE ĐÃ XEM VÀ GÓP Ý NHÉ,.

laptoponline

Búa Gỗ
nâng cấp CPU vaio laptop (sve15cxw ram 8 ổ ssd 512GB+HDD500GB CPU i5 3210m) mình muốn nâng lên i7 3520m cũng được đúng ko các bro, vì mình thấy chip M là thường nâng cấp được cho các dòng laptop. Và nếu nâng được có phải độ tản nhiệt hay ảnh hưởng j đến main ko mấy thánh nhỷ?
thứ nhất: main sony này chạy chíp nam HM75 và chạy CPU thế hệ 3, nâng lên i7- thế hệ 3 vô tư
Thứ hai: thay CPU không cần độ quạt hay gì cả
Thứ ba: với sony tôi đố bố thằng nào dám độ quạt, nó kiểm tra quạt bằng đường FAN_Tach và báo xung nhịp về IO, ông nào độ quạt thì máy chạy tắt vô định( thất thường)
Tóm Lại: nâng CPU vô tư, không vấn đề gì

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm

Nếu bạn cảm thấy nâng cấp CPU sẽ cải thiện hiệu năng của máy thì bạn cứ nâng cấp vô tư.

Còn nếu là mình thì sẽ bán con máy cũ đấy đi và nâng cấp lên máy mới với cấu hình mạnh hơn.
Cấu hình của bạn CPU thế hệ thứ 3 còn đa phần các máy tính giờ đã là thế hệ thứ 9 và 10 rồi. Nó đã cách nhau đến mấy đời ra dòng sản phẩm rồi. Việc nâng cấp lên máy mới hợp lý hơn nhiều. Dù cho bây giờ bạn có tìm được chỗ thay cpu uy tín và tốt thì con CPU thay vào nó cũng là CPU cũ và chưa biết khi nào die và liệu main laptop của bạn có thể hoàn toàn tương thích hay cấp đủ điện áp cho CPU mới đấy hoạt động lâu dài không.

Hãy chắc chắn với những quyết định của mình.

AnhNVQ

Gà con
thực tình mình cũng mong nâng cấp lên mấy con máy đời cao lắm chứ, mỗi tội đạn chưa đủ khỏe để lên bro ạ, với con vaio này mình dùng gần 7 năm rồi mà chưa thấy lag với hỏng bộ phận nào, trừ cặp loa rè ra, all best. Mình cảm giác nó nhanh hơn mấy con chip u đời 6 7 ý. Do dạo này mình chạy android studio, mỗi lần chạy máy ảo AVD pixel 2 là full CPU luôn sợ vcđ. Do đó mình muốn lên i7 3520m hay 3540m xêm có cải thiện gì ko bro ạ.
Nếu bạn cảm thấy nâng cấp CPU sẽ cải thiện hiệu năng của máy thì bạn cứ nâng cấp vô tư.

Còn nếu là mình thì sẽ bán con máy cũ đấy đi và nâng cấp lên máy mới với cấu hình mạnh hơn.
Cấu hình của bạn CPU thế hệ thứ 3 còn đa phần các máy tính giờ đã là thế hệ thứ 9 và 10 rồi. Nó đã cách nhau đến mấy đời ra dòng sản phẩm rồi. Việc nâng cấp lên máy mới hợp lý hơn nhiều. Dù cho bây giờ bạn có tìm được chỗ thay cpu uy tín và tốt thì con CPU thay vào nó cũng là CPU cũ và chưa biết khi nào die và liệu main laptop của bạn có thể hoàn toàn tương thích hay cấp đủ điện áp cho CPU mới đấy hoạt động lâu dài không.

Hãy chắc chắn với những quyết định của mình

AnhNVQ

Gà con
Thì đấy mình cũng lo nhỡ hỏng hóc j thì chết, tuy nhà mình nghèo nhưng được cái học dốt, hỏng móc tiền đâu ra mua máy mới hụ hụ
Thôi đi bạn ơi, mua máy mới cho nó lành. Bạn cho rằng từ i5 lên i7 (cùng đời thứ 3) là do tự cảm nhận thôi, bên cạnh đó sony vaio rất kén thợ, kén linh kiện.

AnhNVQ

Gà con
thứ nhất: main sony này chạy chíp nam HM75 và chạy CPU thế hệ 3, nâng lên i7- thế hệ 3 vô tư
Thứ hai: thay CPU không cần độ quạt hay gì cả
Thứ ba: với sony tôi đố bố thằng nào dám độ quạt, nó kiểm tra quạt bằng đường FAN_Tach và báo xung nhịp về IO, ông nào độ quạt thì máy chạy tắt vô định( thất thường)
Tóm Lại: nâng CPU vô tư, không vấn đề gì
Gỉa như bh em nâng lên i7 3520/3540m và pass lại con i5 3210m thì giá tầm như nào bro nhỷ...

khue57

Búa Gỗ Đôi
Về nguyên tắc "có thể được" nhưng mỗi main có khả năng cung cấp điện riêng phù hợp với công xuất tiêu thụ,mặt khác có nhiều chip CPU được gắn chết vào main, tốt nhất là bạn hỏi các cơ sở sửa chữa latop thì rõ hơn cả.(trong các mạch ổn áp cung cấp cho các IC chức năng có nhiều pha và đều chỉ cung cấp dòng tối đa nào đó nên không thể lắp các CPU tiêu thụ quá công xuất thiết kế- nhằm giảm giá thành)

Sửa lần cuối:

laptoponline

Búa Gỗ
Về nguyên tắc "có thể được" nhưng mỗi main có khả năng cung cấp điện riêng phù hợp với công xuất tiêu thụ,mặt khác có nhiều chip CPU được gắn chết vào main, tốt nhất là bạn hỏi các cơ sở sửa chữa latop thì rõ hơn cả.(trong các mạch ổn áp cung cấp cho các IC chức năng có nhiều pha và đều chỉ cung cấp dòng tối đa nào đó nên không phải lắp các CPU tiêu thụ quá công xuất thiết kế- nhằm giảm giá thành)
tôi nói được là được, tôi là thợ đây, chỉ có dòng cpu dòng U mới dán thôi(một số main dòng M có dán, nhưng hiếm lắm), từ thế hệ thứ 4 trở lên dòng U mới là cpu dán, còn nguồn vcore mỗi main đều thừa sức support các dòng cpu cùng thế hệ, quan trọng là con chíp nam(HM) có hỗ trợ không thôi, mỗi CPU đều có khả năng điều khiển dòng thông qua lệnh CPU_VID đó là lí do vì sao gắn mỗi cpu thì có mức áp ở khối vcore và GFX khác nhau

Duc0508

Gà con
Tài khoản bị khóa
thôi dùng i5 cũng dc rồi bác , để tiền đó sau thêm vào nâng cấp máy khác hoặc buil PC mà xài

bachikho

Rìu Sắt
tối ưu nhất vẫn là nâng max ram mà main hỗ trợ + thay hdd bằng ssd, i3 lên i7 thì ok chứ i5 thì thôi

Sửa lần cuối: