Hỏi/ Thắc mắc - Nâng cấp card wifi cho laptop | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nâng cấp card wifi cho laptop

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
Chào các bác
Hiện nay mình đang dùng con lap vostro 2420 cũng khá lâu đời
Kể từ lúc ra win 10, và các bản nâng cấp sau này, mình bắt đầu thấy khả năng bắt wifi của nó yếu hẳn, trước đây khi máy mua về cài win 7 dùng rất oke
Lên trang chủ tải drive wifi thấy cũng không có hỗ trợ cho win 10, win 10 không có drive gì cả. Vì mình không muốn về lại win 7
Mình nghĩ khả năng do chip không được hỗ trợ trên win 10, nên không dùng hết công lực
Mình có thể nâng cấp lên con card wifi nào bắt wifi khỏe hơn mà vẫn gắn vừa khe của con lap này không nhỉ

huuhieu012345

Rìu Sắt
Cũng có thể là do đường truyền yếu với lại win 10 bác cứ để window update luôn mở để nó tự download driver về. Em có con lap 10 năm tuổi driver hãng chỉ có W7 64b thôi mà giờ lên win 10 pro driver này nọ đồ tự win nó lo hết rồi. cả driver bluetooth hãng có mỗi win 7 mà ln win 10 nó vẫn nhận bình thường. Về tốc độ thì nhiều khi không phải do card wifi mà còn còn 1 số số yếutố khác ảnh hưởng đến tốc độ như tốc độ ghi của ổ cứng, ứng dụng ngầm, bla bla.
Đa số linh kiện theo hãng máy thì hoặc là thay mới hoặc là vứt. Nếu không muốn rườm rà thì mua 1 cái USB WIFI chính hãng về mà dùng cho con laptop, sau này không dùng laptop được thì cắm qua PC vẫn nhận bình thường. Vẹn cả đôi đường.

Sửa lần cuối:

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Theo mình là do Card Wifi máy bạn đã yếu rồi chứ không phải Windows 10 không hỗ trợ đâu.
Bạn đến các cửa hàng linh kiện tìm mua card mới hoặc tháo máy cũng được, mình đề cử bạn tìm các hãng Atheros hoặc Intel mà mua, còn về chân cẳng thì bạn mang theo mẫu, đọ thấy giống là dùng được, mà chuẩn của máy bạn đang xài là mini-PCI. Thêm nữa, bạn tìm loại nào hỗ trợ 2 băng tần nha bạn, vậy sẽ bắt được sóng 2,4 và 5.0.

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
Cũng có thể là do đường truyền yếu với lại win 10 bác cứ để window update luôn mở để nó tự download driver về. Em có con lap 10 năm tuổi driver hãng chỉ có W7 64b thôi mà giờ lên win 10 pro driver này nọ đồ tự win nó lo hết rồi. cả driver bluetooth hãng có mỗi win 7 mà ln win 10 nó vẫn nhận bình thường. Về tốc độ thì nhiều khi không phải do card wifi mà còn còn 1 số số yếutố khác ảnh hưởng đến tốc độ như tốc độ ghi của ổ cứng, ứng dụng ngầm, bla bla.
Đa số linh kiện theo hãng máy thì hoặc là thay mới hoặc là vứt. Nếu không muốn rườm rà thì mua 1 cái USB WIFI chính hãng về mà dùng cho con laptop, sau này không dùng laptop được thì cắm qua PC vẫn nhận bình thường. Vẹn cả đôi đường.
lúc dùng win7, trên trang chủ dell có drive, tải về dùng rất mượt, nhưng qua win 10 thì lên web không còn hỗ trợ nữa, còn win update vẫn để, nhưng thấy vẫn rất chậm

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
Theo mình là do Card Wifi máy bạn đã yếu rồi chứ không phải Windows 10 không hỗ trợ đâu.
Bạn đến các cửa hàng linh kiện tìm mua card mới hoặc tháo máy cũng được, mình đề cử bạn tìm các hãng Atheros hoặc Intel mà mua, còn về chân cẳng thì bạn mang theo mẫu, đọ thấy giống là dùng được, mà chuẩn của máy bạn đang xài là mini-PCI. Thêm nữa, bạn tìm loại nào hỗ trợ 2 băng tần nha bạn, vậy sẽ bắt được sóng 2,4 và 5.0.
cứ cùng chân là được à bác, hay phải xem là nó hỗ trợ máy đời nào gì nữa không

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
cứ cùng chân là được à bác, hay phải xem là nó hỗ trợ máy đời nào gì nữa không
Đúng rồi, đúng chân là dùng được bạn ạ. Còn về tính năng, băng tần, thì do hãng làm ra card quyết định.

tranhuulong9x

Rìu Sắt
bạn nhập mã card wifi lên gg á , thường trên mạng sẽ có các bản setup or kext mới hơn nha . Còn muốn nâng cấp thì anh em ngang hàng con ac 7260 chắc lắp đc nhưng phải chú ý là bản win và main laptop có nhận không

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm
bạn nên bán máy để nâng cấp. Hoặc đơn giản hơn chọn phương án kết nối bằng dây.

Vì window 10 và 11 thực sự khác biệt với window 7 về phần driver.

Việc nâng cấp trong trường hợp của bạn mình thấy không khả quan. vì chi phí cao hiệu quả không lớn.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Nhận do bios hay đúng hơn là nhà sx quy định , ko phải cứ đúng chuẩn là n nhận đâu hết đâu nha , vậy nên hãy mang ra tiệm test rồi trả tiền , mình nói rõ tiệm thì toàn con bóc máy ra , card mới thì qua hãng mới có , mới quá chắc gì bios n hỗ trợ

tranhuulong9x

Rìu Sắt

Việc nâng cấp trong trường hợp của bạn mình thấy không khả quan. vì chi phí cao hiệu quả không lớn.
mình bỏ ra 300k làm bé ac 7260 cũng khá ngon này bạn . ngoại trừ chưa biết cách cài driver cho win 8 not 8.1 ra thì mọi thứ oke

tranhuulong9x

Rìu Sắt
Nhận do bios hay đúng hơn là nhà sx quy định , ko phải cứ đúng chuẩn là n nhận đâu hết đâu nha , vậy nên hãy mang ra tiệm test rồi trả tiền , mình nói rõ tiệm thì toàn con bóc máy ra , card mới thì qua hãng mới có , mới quá chắc gì bios n hỗ trợ
giống mình . mình thử mấy lần rồi cũng quẹu đc ac 7260

GloryVNz

Rìu Sắt Đôi
Đem ra cửa hàng máy tính lắp thử card wifi, nếu nhận thì mua. Hoặc mua con card wifi rời gắn ngoài, lắp qua giao tiếp USB cho chắc chắn, đảm bảo tương thích cao.

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
bạn nhập mã card wifi lên gg á , thường trên mạng sẽ có các bản setup or kext mới hơn nha . Còn muốn nâng cấp thì anh em ngang hàng con ac 7260 chắc lắp đc nhưng phải chú ý là bản win và main laptop có nhận không
máy bác dùng là gì thế, năm sản xuất bao nhiêu vậy, thấy có cả 5ghz, ngon thế bác

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
Đem ra cửa hàng máy tính lắp thử card wifi, nếu nhận thì mua. Hoặc mua con card wifi rời gắn ngoài, lắp qua giao tiếp USB cho chắc chắn, đảm bảo tương thích cao.
gắn ngoài thì ko nói làm gì rồi bác, không tiện cho lắm

hitaru02

Rìu Sắt Đôi

chính vì khác biệt drive nên thiết bị nó không ổn định đó bác, qua win 10 thấy dùng mạng yếu hơn rõ rệt, nên mình mới hỏi thay qua con nào khác gắn được, mà drive 10 có hỗ trợ, như vậy dùng sẽ tương thích hơn