Hỏi/ Thắc mắc - Mua USB nào bền ? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Mua USB nào bền ?

Jack1

Búa Gỗ
Chào mọi người.
Mình dùng con sandisk ultra flair để ghi dữ liệu liên tục khoảng 3 năm đến bây giờ nó lăn ra chết luôn. Thấy cũng chán chán chất lượng của bọn sandisk, mọi người cho hỏi hiện giờ có usb nào tốt tốt 1 tí mà chịu được lượng ghi nhiều không ?

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Chắc hên xui thôi. Tôi cũng mới mua USB Toshiba 2.0 32gb chỉ để ghi nhạc, mới ghi 1 lần 28gb và nghe được 3 tháng (khoảng 10 lần ~ 15 tiếng) mà nó cũng tèo. Đang chờ hết dịch đi bảo hành (BH 24 tháng)

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
USB hãng nào cũng dc, miễn bạn mua hàng chính hãng.

Tôi nhớ ngày xưa khoảng năm 2003 mua cái usb Kingsston DT 128MB, lúc đó bh 5 năm, bỏ quên trong máy giặt ngâm nước hoài mà nó ko chết, giá lúc đó hình như hơn 200k, khá đắt lúc bấy giờ rồi.
Trước hay ngồi xe buýt lên tới Phong Vũ ở NTMK vào xem đồ rồi lấy quyển báo giá chứ ko có tiền mua, xem xong qua Hoàn Long gần đó lấy thêm quyển báo giá nữa rồi về.

Chắc nhiều bác còn nhớ dòng này :D

bacsilam

Rìu Sắt
USB hãng nào cũng dc, miễn bạn mua hàng chính hãng.

Tôi nhớ ngày xưa khoảng năm 2003 mua cái usb Kingsston DT 128MB, lúc đó bh 5 năm, bỏ quên trong máy giặt ngâm nước hoài mà nó ko chết, giá lúc đó hình như hơn 200k, khá đắt lúc bấy giờ rồi.
Trước hay ngồi xe buýt lên tới Phong Vũ ở NTMK vào xem đồ rồi lấy quyển báo giá chứ ko có tiền mua, xem xong qua Hoàn Long gần đó lấy thêm quyển báo giá nữa rồi về.

Chắc nhiều bác còn nhớ dòng này :D

Dòng Kingsston không lên mua - mình mới mua con 64 G - tốc độ nó ghi chậm hơn loại khác nhiều.

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Hầu như hãng này mình ít khi cho vào danh sách USB đáng mua. Mà thường là tìm Kingston hoặc Kingmax để mua. Từ đó đến giờ cũng nhiều con USB nhưng chưa thấy hỏng gì luôn.

GloryVNz

Rìu Sắt Đôi
Do đặc thù công việc phải cài cắm USB nhiều, hầu như những hãng làm USB phổ biến ở VN mình đều sử dụng qua, có một số kinh nghiệm chọn hãng mua USB như sau:

1. Transcend - Bền, ổn định, rất trâu và lỳ, đánh rơi vào nước vài lần, hong khô lên vẫn chạy phà phà. Mẫu mã bình thường, không đẹp, không xấu. Trước phổ biến, giờ hàng không nhiều như trước.
2. Sandisk - Tương tự Transcend nhưng nhanh nóng, hiệu suất cao, ổn định. Bảo hành dài (5 năm). Hiện đang tin dùng hãng này.

3. Kingston/Adata - Hãng phổ thông, chất lượng ổn, ko bền như 2 hãng trên. Dễ bị shock điện.
4. Toshiba/Sony - Chất lượng thấp hơn các hãng đã liệt kê

5. Corsair - Chưa dùng vì giá cao nhưng giang hồ đánh giá em này rất ngon, đáng để thử. Sẽ mua khi có cơ hội và giá tốt hơn.

Các dòng USB mình mua là dòng phổ thông, chuẩn 2.0 có, 3.0, 3.1 cũng có cả. Các dòng cao cấp hơn chưa trải nghiệm đủ nhiều để đưa ra đánh giá.

H

H Thong

Mình xài thường là làm mất trước khi nó hư. Bây giờ usb cũng khá rẻ. Đang xài cái kingmax 32G mấy lần bỏ quên túi quần rồi ngâm nước mà hên nó không chết.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Nokia8800

Rìu Sắt
MÌnh thì có con Kingston 16Gb đen đen xài khoảng 5 năm rồi chưa hỏng, chắc do hên :D!

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Đồ điện tử khó biết trc lắm , trc mình mua cái usb kingston , dùng 6 năm vẫn ok , cuối cùng rơi đâu mất

sky0912

Búa Gỗ
đồ điện tử chất lượng ko dc như trc nữa đâu, xài đủ BH or hên xui là lăn ra chết.

ThuatHS

Búa Gỗ Đôi
Tiện đây cho e hỏi ké luôn ạ, vậy nếu mình mua ổ cứng rời thì sao các bác, mình nên chọn hãng nào ạ, và nếu không so về vấn đề tài chính thì mua ổ cứng rời khác gì với USB ạ, em không rành nên mong các bác giải đáp giúp, Em cảm ơn.

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Tiện đây cho e hỏi ké luôn ạ, vậy nếu mình mua ổ cứng rời thì sao các bác, mình nên chọn hãng nào ạ, và nếu không so về vấn đề tài chính thì mua ổ cứng rời khác gì với USB ạ, em không rành nên mong các bác giải đáp giúp, Em cảm ơn.
ổ cứng rời bạn chép tốc độ nhanh hơn chứ, và dung lượng lưu trữ cũng thường lớn hơn nữa.
Ổ gắn ngoài bạn có thể mua các hãng như WD, Seagate, Transcend ...
ổ gắn ngoài thì có thể mua dạng hdd hoặc ssd, ssd thì tốc độ nhanh nhưng đắt hơn.

Nokia8800

Rìu Sắt
Mình thêm chi tiết nữa là ổ cứng rời cồng kềnh - USB nhỏ gọn

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Sandisk khá ok rồi bạn, nói chung của bên do người, 1 cái USB Kingston 8GB mình mua từ năm 2007 đến nay vẫn còn dùng ầm ầm đây, vấn đề là khi sử dụng bạn phải bảo quản đúng cách, và luôn luôn tắt theo chuẩn của Windows trước khi rút.

Nokia8800

Rìu Sắt
Bạn cứ mạnh dạn, chọn đơn vị cung cấp chính hãng, hỏi con nào tốt nhất thì lấy!