Hỏi/ Thắc mắc - Một số kiến thức cơ bản về IT, nhờ giải đáp | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Một số kiến thức cơ bản về IT, nhờ giải đáp

GoodWeb

Búa Đá Đôi
Chào các bạn! Nhờ các bạn giải đáp 1 số vấn đế vế IT sau:
1. Phải chăng khi ta cài Win theo chuẩn UEFI thì ko thể dùng được Rollback? Mình đã xài thử và Rollback ko hề phục hồi được!!!
2. Mình xài Win 8.1. Sau sử dụng shortcut Sleep nhưng nó chỉ tắt màn hình, riêng CPU vẫn chày đèn suốt??? Vậy là sao??? Với Target: C:\Windows\System32\rundll32.exe powrprof.dll,SetSuspendState 0,1,0.
3. Mình cài Win xong và đã ổn định, nhưng vì lí do gì đó mình nâng cấp CPU lên (G2030 lên I5). Vậy có phải Ghost/cài lại Win ko? Hay là để Win cũ đó, sau đó ta cập nhật lại Driver là được?
Mong hồi âm các bạn !

thuyanbui

Rìu Chiến Vàng Chấm
1. Vẫn được mà, có thể bạn làm chưa đúng trình tự.
2. Trong chế độ Sleep thì CPU nó phải thức để cho bạn ngủ chứ, khi bạn thức thì gọi nó sẽ mỡ tất cả nhưng gì trước khi ngủ bạn đã làm, vậy là nó thức cho bạn ngủ, nếu bạn chọn chế độ ngủ đông thì nó cùng ngủ với bạn.
3. Cài mới khi bạn có thời gian rỗi.
Ý kiến cá nhân tôi, bạn thử lại xem.

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
1. đã từng roll back vài máy, cái dc cái k, nên câu trả lời là tùy máy và có thể do mình thao tác sai
2. win mấy cũng vậy, sleep chỉ bớt hao điện xíu, máy vẫn ở chế độ chờ hoạt động, chỉ có ngủ đông là nó tắt hoàn toàn thôi
3. vụ này thì mình nghĩ là k cần rồi, thường cpu và ram nếu thay thế, nó sẽ tự load rồi báo update là xong à, tại bios nó có hỏi thì phải

GoodWeb

Búa Đá Đôi
Sau 1 thời gian mài mò mình thấy sự việc như sau: Để "sleep" mà tắt màn hình và CPU khi ta vô hiệu hóa Hibernate.