Thảo luận  Một số dấu hiệu cho thấy bạn đã trở thành một kỹ sư phần mềm giỏi?

BinhHT
8069

MỘT SỐ DẤU HIỆU CHO THẤY BẠN ĐÃ TRỞ THÀNH MỘT KỸ SƯ PHẦN MỀM TỐT ?
Những dấu hiệu phi kỹ thuật:
  • Bạn ghét sử dụng chuộtbàn phím của bạn gây tiếng ồn lớn hơn một cây đàn guitar.
  • Bạn không cố gắng để trốn người quản lý của bạn.
  • Bạn không sợ những thành viên trong team của bạn đánh giá code của bạn.
  • Bạn biết nên nhấp vào liên kết nào để tìm ra câu trả lời đúng sau khi tìm kiếm trên Google.
  • Trong vòng 30 giây bạn có thể biết câu trả lời nào trên StackOverflow sẽ không giải quyết được vấn đề của bạn.
  • Bạn không lo lắng về việc làm tăng ca ban đêm hay vào cuối tuần.
  • Bạn yêu laptop của bạn hơn người bạn đời của bạn.
Những dấu hiệu kỹ thuật liên quan:
  • Trong cuộc họp kỹ thuật bạn thường nói - Điều này sẽ không tốt. Hoặc có nhiều cách tốt hơn để giải quyết điều này.
  • Hầu hết thời gian, bạn có thể hiểu logic bằng cách xem code của bất cứ ai.
  • Bạn thường có thể đề xuất một hướng tốt hơn để giải quyết một vấn đề.
  • Bạn biết những phím tắt cho mọi thứ bạn sử dụng. Thỉnh thoảng bạn dành hàng giờ để cài đặt những phím tắt tùy chỉnh của bạn.
  • Bạn đã biết những thay đổi đột phá sắp tới với phiên bản tiếp theo của framework bạn đang sử dụng.
  • Mọi người bao gồm bạn trong một cuộc họp mà bạn không biết là tại sao mình lại có mặt ở đó nhưng mọi người muốn lấy phản hồi của bạn về các thiết kế kiến trúc của bạn ( architectural design ).
  • Bạn không ngại để thử một framework mới được phát hành hiện đang trong giai đoạn thử nghiệm ( beta ).
Hướng kỹ thuật :
  • Bạn thoải mái với nhiều hơn một ngôn ngữ lập trình. Bạn có thể rất giỏi trong một hoặc nhiều lĩnh vực khác.
  • Bạn giỏi về hàm đệ quy, lập trình động, thuật toán, design patterns, và các vấn đề khó.
  • Bạn biết về bảo mật, mã hóa, hiệu suất, unit tests, v.v...
  • Bạn có kiến thức của một full-stack (dev ops, CI/CD, front-end, back-end, microservice, NoSQL, graphql, v.v...) mặc dù bạn có thể tập trung vào một lĩnh vực nào đó.
  • Bạn có thể đề nghị một framework mới mà không cần chớp mắt.
Bạn vô cùng quá khích :
  • Quần áo hằng ngày của bạn là những chiếc áo thun của những hội nghị miễn phí.
  • Những bữa tiệc ( meetup ) pizza là thức ăn yêu thích của bạn.
  • Đọc tài liệu kỹ thuật ( technical doc ) là cách yêu thích của bạn để học những thứ khác hơn là xem những video hoặc blog.
  • Quản lý của bạn sẽ không tranh cãi với bạn về việc ước tính thời gian của bạn.
  • Bạn có thể tự tin nói rằng - "Điều này là không khả thi" mặc dù bạn không chắc những gì mình đang nói.
  • Bạn có dự án mã nguồn mở của riêng bạn mà không có ai khác thực hiện cùng.
  • Cuối cùng, bạn có ít hơn ba người bạn ngoài công việc của bạn.

Dịch từ : Quora

Trả lời

cowboy

Búa Đá Đôi
Trong vòng 30 giây bạn có thể biết câu trả lời nào trên StackOverflow sẽ không giải quyết được vấn đề của bạn....
Èo, mình cần đúng... 31 giây kkk

meebo

Rìu Vàng Đôi
Dính bao nhiêu dấu hiệu thì mới bị trở thành kỹ sư phần mềm giỏi vậy :( hay chỉ cần 1 dấu hiệu là đủ{EMO_096}

ThienNgocNguyen

Búa Gỗ Đôi
haha, mình đang có mấy cái liên quan đến bàn phím và phím tắt =)) làm việc như mà rầm rầm như oánh game =))