Chia sẻ - Một lá thư cho chính tôi là fresh software engineer | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ Một lá thư cho chính tôi là fresh software engineer

BinhHT

Rìu Sắt

Chào bản thân,

Bạn đã tốt nghiệp và bạn đã sẵn sàng bắt đầu sự nghiệp của bạn trong lĩnh vực IT. Tôi không thể tiết lộ bất cứ thứ gì, nhưng tôi bảo đảm với bạn nó sẽ là một hành trình thú vị. Tôi đang viết cho bạn lá thư này bởi vì tôi muốn đưa cho bạn một vài lời khuyên. sẽ giúp cho công việc của bạn tốt hơn. Không phải là bạn không thể tự học trong một vài năm tiếp theo, nhưng nó là thứ gì đó mà tôi ước rằng ai đó đã nói cho tôi khi tôi bắt đầu sư nghiệp của mình. Chúng không phải là yêu cầu bắt buộc nhưng chúng đều quan trọng ngang nhau.

Chạy marathon, không phải chạy nước rút.

Con đường trở thành một kỹ sư phần mềm giỏi là một hành trình dài. Đừng vội vã trong ngành IT này, và đừng từ bỏ chỉ bởi vì bạn không đạt được chiến thắng dễ dàng và nhanh chóng. Dành thời gian của bạn để học và trở nên tốt hơn trong những chủ đề bạn quan tâm. Nhớ rằng đây là một cuộc chạy marathon, không phải là chạy nước rút.

Hãy khiêm tốn, đừng trở nên ngu ngốc.

Xin lỗi, đây là nguyên tắc cơ bản -- hãy khiêm tốn. Luôn luôn có nhiều thứ để học từ những người khác, thậm chí khi bạn là một chuyên gia có kinh nghiệm. Nhưng điều này không có nghĩa là mọi người đều tốt hơn bạn. Bạn phải tôn trọng bản thân bạn và kĩ năng của bạn. Khi bạn không tôn trọng bản thân bạn thì bạn sẽ trở nên ngu ngốc chứ không phải là khiêm tốn.

So sánh với bản thân mình, đừng so sánh bản thân với người khác.

Không có vấn đề gì khi so sánh bản thân với người khác. Luôn luôn có nhều người tốt hơn bạn trong công việc của bạn. Và sẽ luôn có người mà còn tốt hơn người mà bạn nghĩ là tốt hơn bạn (Núi cao còn có núi cao hơn). Và luôn luôn... được rồi, bạn đã hiểu vấn đề. Cứ làm tốt nhất những việc bạn có thể. Nếu bạn nghĩ ai đó là một kĩ sư tốt hơn bạn, hãy học từ anh ấy/ cô ấy. Tiếp tục cố gắng, và cuối cùng, bạn sẽ trở thành tấm gương cho người khác như bạn đã từng.

Tôn trọng mọi người, đừng chỉ tôn trọng vì chức danh.

Trong suốt sự nghiệp của bạn, bạn sẽ làm việc với những chuyên gia cực giỏi. Quan trọng nhất, bạn sẽ gặp những con người đặc biệt. Hãy tôn trọng mọi người dù họ là ai, đừng chỉ vì chức danh mà họ có. Nếu foo là "Principal Senior Lead Engineering Chief Architect", thì không có nghĩa là anh ta xứng đáng được tôn trọng hơn bar là Junior Software Developer.

Hãy chọn thử thách, đừng chọn an nhàn.

Con đường bạn đi sẽ đầy ngã rẽ. Sẽ có nhiều lựa chọn, nhưng mỗi thứ sẽ tùy thuộc vào việc bạn chọn ở trong vùng an toàn, hoặc ra khỏi vùng an toàn của bạn. Thử thách có thể xuất hiện một lần trong cuộc đời bạn -- Hi vọng sau nhiều thập kỉ làm việc -- khi bạn đã cảm thấy hơi chán bởi vì bạn đã hài lòng với những gì bạn đã đạt được. Cho đến lúc đó, hãy thử ra khỏi vùng an toàn của bạn. Nó sẽ làm cho bạn trở nên tốt hơn và bạn sẽ cảm thấy hài lòng hơn với sự nghiệp của bạn. Nhớ rằng những thứ tốt nhất thường xảy ra ngoài vùng an toàn của bạn.

Whiteboard chứ không phải bàn phím.

Khi bạn phải thiết kế một tính năng mới hoặc một hệ thống mới, đừng nhảy vào bàn phím để bắt đầu code. "Cơ bắp" bạn phải luyện tập và sử dụng như một kĩ sư là não của bạn, chứ không phải là ngón tay của bạn. Luôn luôn suy nghĩa trước khi hành động. Do đó, hãy luyện tập với whiteboard thay vì bàn phím, và bắt đầu suy nghĩa về những gì bạn sẽ cài đặt (implement). Tốt hơn là bạn nên có một người bạn cùng luyện tập để thử thách suy nghĩa của bạn. Khi tôi nói "the whiteboard" thì ý tôi là "mọi thứ có thể giúp bạn suy nghĩ", có thể là một cây viết và một tờ giấy, một ứng dụng ghi chú, draw.io, sách ghi chú,...

Mang đến giá trị chứ không phải những dòng code.

Xin đừng bị ảnh hưởng bởi NIH syndrome. Không có vấn đề gì trong việc phát minh lại cái bánh xe. Tránh lãng phí thời gian của bạn vào những thứ đã có sẵn ngoài kia. Nếu bạn có thể đạt được mục tiêu đơn giản của bạn bằng cách kết hợp những công cu đơn giản, hãy làm nó. Những gì bạn nên mang đến với tư cách là kĩ sư phần mềm là giá trị cho doanh nghiệp của bạn chứ không phải những dòng code.

Chọn cuộc sống, đừng chọn công việc.

Trong lĩnh vực IT, rất dễ để tập trung quá nhiều vào công việc. Sau tất cả, trong hầu hết chúng ta, nó không chỉ là một công việc, nó là một đam mê. Nhớ rằng công việc quan trọng, nhưng cuộc sống quan trọng hơn. Sống một cuộc sống có ý nghĩa và giàu có. Chơi thể thao, đọc sách, tìm một sở thích, đi du lịch để xem thế giới chúng ta đang sống đẹp như thế nào. Thường xuyên gặp gỡ bạn bè, tìm một người bạn đời cho cuộc đời của bạn và cho bạn đời của bạn tất cả tình yêu, sự ân cần, và hỗ trợ họ hết mức có thể. Bạn sẽ ngạc nhiên vì cuộc sống phong phú sẽ cải thiện bản thân bạn đến mức nào.

Đó là những gì tôi có thể kể cho bạn bây giờ. Tôi vẫn còn nhiều thứ để học.

Cuối cùng nhưng không kém phần quan trọng: Hãy tận hưởng hành trình của bạn!

P/S: Bài này mình dịch hơi khó hiểu, có gì các bạn hãy góp ý nhé. Cảm ơn đã đọc!

VN-Z via Freecodecamp

Sửa lần cuối: