Thế giới động vật - Một con cừu núi Argali bị chính cặp sừng xoắn ốc của nó đâm chết. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thế giới động vật Một con cừu núi Argali bị chính cặp sừng xoắn ốc của nó đâm chết.

mer_nuit968

Búa Gỗ Đôi
MỘT CON CỪU SỪNG LỚN ĐỰC (RAM) BỊ ĐÂM VÀ RỒI CHẾT BỞI CHÍNH CHIẾC SỪNG CỦA MÌNH.

Một con cừu núi Argali bị chính cặp sừng xoắn ốc của nó đâm chết. Hình ảnh chẳng khác nào một màn tự sát đầy đau đớn, khiến nhiều người không khỏi rùng mình.

Trong tự nhiên, có rất nhiều loài động vật tiến hóa ngoại hình và tập tính sinh hoạt kỳ dị chỉ để phòng ngừa, ngăn chặn kẻ thù, cừu núi Argali hay cừu đầu to, cừu sừng to là một trong số đó.

Thế nhưng, cấu trúc sừng của những con cừu này khá đặc biệt, trong một số tình huống, vũ khí bảo vệ bản thân lại chính là thứ giết chết cừu núi Argali.

Cách đây không lâu, một nhiếp ảnh gia chụp được khoảnh khắc rợn người, khi một con cừu núi Argali bị chính cặp sừng xoắn ốc của nó đâm chết. Hình ảnh chẳng khác nào một màn tự sát đầy đau đớn, khiến nhiều người không khỏi rùng mình.

Theo tìm hiểu, cừu núi Argali còn được gọi là cừu đầu to, phân bố chủ yếu ở các cao nguyên Trung Á. Đây cũng là loài cừu lớn nhất thế giới.

Đúng như cái tên, cừu Argali nổi tiếng với phần đầu rất to, bộ sừng xoắn ốc của chúng. Sừng của con cái rất nhỏ và thường không xoắn nổi thế nhưng sừng của con đực lại khác. Vì phải sử dụng sừng để tự vệ và cạnh tranh với những con đực khác, sừng của cừu Argali đực rất cứng và nhọn.

Trong đàn, nếu con cừu đực nào có sừng lớn nhất, biểu tượng cho lực công kích, phòng ngự cực mạnh, sẽ tự nhiên trở thành đầu đàn.
Tuy nhiên, cặp sừng là vũ khí tối thượng của cừu núi Argali lại có thể khiến nó tự giết chính mình. Thậm chí, cặp sừng này còn là mối đe dọa lớn nhất trong cuộc sống của cừu núi Argali đực.
Tuổi càng cao, sừng của cừu núi Argali đực sẽ càng phát triển, to hơn, dài hơn, đồng thời xoắn lại. Không may, sừng của chúng phát triển theo hướng xoắn vào trong, chậm rãi mọc gần về phía mặt. Nếu không có sự can thiệp kịp thời, cuối cùng chiếc sừng sẽ đâm thẳng vào khuôn mặt của cừu núi Argali, tạo thành vết thương trí mạng.

Hình ảnh không che
View hidden content is available for registered users!

Ovis ammon là một loài động vật có vú trong họ Bovidae, bộ Artiodactyla. Loài này được Linnaeus mô tả năm 1758.[3] Loài cừu này sinh sống ở cao nguyên Trung Á (Tây Tạng, Altay, Hymalaya). Cừu trưởng thành cao 85–135 cm đếm vai và dài 136–200 cm (4–7 ft) dài từ đầu đến gốc đuôi. Con cái nhỏ hơn nhiều so với con đực, đôi khi chỉ có cân nặng bằng một nửa cân nặng cừu đực. Cừu cái có thể có cân nặng từ 43,2–100 kg (95-220 lb) và cừu đực thường có cân nặng 97–182 kg (214-401 lb), với khối lượng tối đa đến 216 kg (476 lb).

WIki

Phi Long Phong Van

Vạn Lý Truy Phong Vạn Lý Sầu...! Xin Vĩnh Biệt Anh
Thành viên BQT
Nhìn cái pic này mình nhớ trước mình có 1 con chó nhật, con cha thì rất khôn nhưng con con trong bầy 4 con của nó có 1 con ít khi nào thấy nó sủa lắm, y như tự kỷ vậy, nó cũng ko biết tự cắn móng chân nó khi móng dài ra như cha nó. Nó còn bị 6 ngón nữa chứ, rồi càng ngày móng càng dài ra cing queo lại, có 1 móng nó dài và cong quá từ từ nó chạm và đâm vào ngón chân nó. Đâm xuyên qua cả ngón chân như người ta đeo khoen vậy. Thời gian đó mình ko có nhà, rồi khi mình về thấy nó cứ liếm ngón chân nó suốt và thấy chảy nước..mình coi mới biết, rồi mình đè nó ra cắt ngang cái móng cho nó nó gừ gừ giãy dụa ko cho cắt. Lay hoay một hơi mới cắt được nhưng lấy ra rất khó vì móng nó dài và cong queo như 1 cái khoen, ko có kẽ hở đủ lớn để lấy ra dc, mình xoay tới xoay lui ko tài nào lấy ra được, lại phải cắt đôi nó ra nữa thì mới xoay và lấy ra được hi. Khi lấy ra nguyên một cái lỗ chà bá luôn, sau gần 3 tuần thì cái lỗ nó cũng lành, công nhận chó nó liếm vô vết thương của nó mau lành ghê luôn 😅

hoainguyen565

Búa Gỗ
Nhìn cái pic này mình nhớ trước mình có 1 con chó nhật, con cha thì rất khôn nhưng con con trong bầy 4 con của nó có 1 con ít khi nào thấy nó sủa lắm, y như tự kỷ vậy, nó cũng ko biết tự cắn móng chân nó khi móng dài ra như cha nó. Nó còn bị 6 ngón nữa chứ, rồi càng ngày móng càng dài ra cing queo lại, có 1 móng nó dài và cong quá từ từ nó chạm và đâm vào ngón chân nó. Đâm xuyên qua cả ngón chân như người ta đeo khoen vậy. Thời gian đó mình ko có nhà, rồi khi mình về thấy nó cứ liếm ngón chân nó suốt và thấy chảy nước..mình coi mới biết, rồi mình đè nó ra cắt ngang cái móng cho nó nó gừ gừ giãy dụa ko cho cắt. Lay hoay một hơi mới cắt được nhưng lấy ra rất khó vì móng nó dài và cong queo như 1 cái khoen, ko có kẽ hở đủ lớn để lấy ra dc, mình xoay tới xoay lui ko tài nào lấy ra được, lại phải cắt đôi nó ra nữa thì mới xoay và lấy ra được hi. Khi lấy ra nguyên một cái lỗ chà bá luôn, sau gần 3 tuần thì cái lỗ nó cũng lành, công nhận chó nó liếm vô vết thương của nó mau lành ghê luôn 😅
em tưởng lưỡi chó bẩn lắm, chó nhà em mồm thối như gì :))

Phi Long Phong Van

Thành viên BQT
em tưởng lưỡi chó bẩn lắm, chó nhà em mồm thối như gì )
Đúng rồi bạn, lười chó nó dơ nhưng lạ cái là trong tuyến nước bọt của nó có chất gì đó nó kháng khuẩn hay sao á, mình lúc nhỏ để ý thấy mấy đứa trong xóm nó bị vết thương ở chân nó hay cho chó liếm và thấy vết thương mau lành lắm 😊

holyeyed

Búa Đá
Đúng rồi bạn, lười chó nó dơ nhưng lạ cái là trong tuyến nước bọt của nó có chất gì đó nó kháng khuẩn hay sao á, mình lúc nhỏ để ý thấy mấy đứa trong xóm nó bị vết thương ở chân nó hay cho chó liếm và thấy vết thương mau lành lắm 😊
ừ bạn, bà hàng xóm nhà mình chân bị trầy, đưa cho chó liếm mấy bữa sau, vết thương lành thiệt luôn, nhưng bả sợ gió, sợ nước, đi viện bác sĩ trả về vài bữa chết.

Phi Long Phong Van

Thành viên BQT
ừ bạn, bà hàng xóm nhà mình chân bị trầy, đưa cho chó liếm mấy bữa sau, vết thương lành thiệt luôn, nhưng bả sợ gió, sợ nước, đi viện bác sĩ trả về vài bữa chết.
Tùy người hay sao á bạn, đâu phải ai cũng bị như bả đâu mà, chắc bả xui bị ngay con bị man man rồi hjhj, hoặc có khi trong cơ thể bả bị bệnh gì thì sao :)

Lang Thang

Rìu Chiến
Tùy người hay sao á bạn, đâu phải ai cũng bị như bả đâu mà, chắc bả xui bị ngay con bị man man rồi hjhj, hoặc có khi trong cơ thể bả bị bệnh gì thì sao
Đừng đùa với nước bọt của động vật, đừng có cho nó dính vào vết thương hở. Trong nước bọt của các chó mèo có virut bệnh dại (Ngày xưa từng bị rết cắn đau quá, bắt mấy con gà lấy nước dãi trong miệng gà bôi vào chỗ rết cắn cho đỡ đau nhưng chả thấy hiệu quả gì)

Phi Long Phong Van

Thành viên BQT
Đừng đùa với nước bọt của động vật, đừng có cho nó dính vào vết thương hở. Trong nước bọt của các chó mèo có virut bệnh dại (Ngày xưa từng bị rết cắn đau quá, bắt mấy con gà lấy nước dãi trong miệng gà bôi vào chỗ rết cắn cho đỡ đau nhưng chả thấy hiệu quả gì)
Vâng bác hi, tại do lúc nhỏ thấy tụi trẻ con trong xóm nó hay chơi cái trò này, mà thấy vết thương tụi nó cũng mau lành lắm, mình thì mình ko thử :)