Phần mềm khác - Mời vào THẢO LUẬN về trình Player media ( trình phát video âm thanh đa phương tiện ) | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Phần mềm khác Mời vào THẢO LUẬN về trình Player media ( trình phát video âm thanh đa phương tiện )

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Kính gởi lời chào tất cả các thành viên của forum

Có rất nhiều chương trình phát VIDEO và ÂM NHẠC , vậy các bác đùng loại nào ?

Nhầm tạo sự vui vẻ và mở mang kiến thức , tôi lập topic này thần mời tất cả các bác vào thảo luận về trình Player media .

Bản thân tôi thì ko chuyên về âm thanh và cũng ko có xem phim , nhưng lâu lâu thì cũng mở 1 vài bài nhạc sến hoặc độc tốc , hòa tấu giải khuây 1 lúc
Do đó tôi chỉ dùng trình phát của windows và cài thêm K-liet codec pack và thêm 1 trình tăng âm lượng FX-sound đó là những gì tôi đang thưởng thức media

Còn các bác thì sao , dùng loại gì player , hay thưởng thức video loại nào và nghe nhạc loại gì ?
Nếu các bác có các cái gì hay thì vào chia sẻ cho tất cả cô bác anh chị em biết để dùng , biết rằng gu mỗi người mỗi khác

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cháu trước có dùng Kliet codec pack nhưng sau cháu toàn nghe nhạc và coi phim bằng Kmplayer không thôi vì nó nghe và coi được nhiều định dạng lắm bác
Cái quan trọng là các bác chuyên nghiệp , có khiếu thưởng thức phim và âm nhạc . Các bác đó sẽ có các tuyệt chiêu .
Riêng về trình phát phổ thông thì chỉ cần K-lite codec là có thể phát hầu hết các định dạng

Hamano Kaito

Moderator
Nghe nhạc thì ko nên kèm theo video. Mà xem video thì chỉ nên xem phim ko kèm nhạc đối với mình là vậy
Vì nếu nghe và xem cùng lúc mất tập trung ko thưởng thức được trọn vẹn âm nhạc.
Còn trình xem video thì mình thích nhất là mirillis splash nó có chức năng xem trước đoạn hình demo
---------
Sau này thì có trình video cùng với bộ thư viện của K-lite codec cũng có chức năng xem trước đoạn hình demo. Nên xài luôn mỗi K-lite codec + trình video, vừa nhẹ vừa tiện
Trong trình video từ K-lite codec nó có tùy chỉnh tăng cường âm thanh. Và tùy chỉnh video rất mạnh + bộ K-lite codec nữa vô đối

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Xưa em hay dùng KLite Code nhưng mà khi đụng tới định dạng WMV hay TS thì khung hình nó lag không xem được gì hết nên em chuyển qua PotPlayer thì xem mượt mà luôn. Mà thằng Pot nó hỗ trợ coi được cả file phim dạng ISO luôn.
Tôi cũng thấy nhiều bạn hay nói về pot và gom
=========
Nghe nhạc thì ko nên kèm theo video. Mà xem video thì chỉ nên xem phim ko kèm nhạc đối với mình là vậy
Vì nếu nghe và xem cùng lúc mất tập trung ko thưởng thức được trọn vẹn âm nhạc.
Còn trình xem video thì mình thích nhất là mirillis splash nó có chức năng xem trước đoạn hình demo
---------
Sau này thì có trình video cùng với bộ thư viện của K-lite codec cũng có chức năng xem trước đoạn hình demo. Nên xài luôn mỗi K-lite codec + trình video, vừa nhẹ vừa tiện
Trong trình video từ K-lite codec nó có tùy chỉnh tăng cường âm thanh. Và tùy chỉnh video rất mạnh + bộ K-lite codec nữa vô đối
Ngày trước có bạn chia sẻ và hướng dẫn cách config K-lite codec mà tôi ko có lưu lại , forum die giờ ko nhớ cách làm
Đúng là khi nghe nhạc thì nên nghe file âm thanh như vậy chất nhạc sẽ chuẩn và hay hơn xem video nhạc

giahuyck

Rìu Sắt
Tôi cũng thấy nhiều bạn hay nói về pot và gom
Đúng rồi ạ những soft sau này em thấy hỗ trợ nhìu thứ lắm với tại kiểu em xem cũng không phải là đòi hỏi chuyên nghiệp lắm nên chỉ cần xem được nhiều định dạng mì ăn liền thì e thấy ok rồi ạ. Còn dân chuyên nghiệp kiểu hay xem dạng 4k, bluray thì hình như sẽ xem bằng soft chuyên về 4K này nọ các thứ. À em có nhớ là bên diễn đàn share phim (cái này tế nhị nên e ko tiện kể tên luôn) có nói là mỗi soft coi phim cũng sẽ cho ra màu hình của phim khác nữa ạ. Hình như cũng là cách config K-Lite bác đang nói ở trên đó ạ.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
@@sec0 | Ko phải đâu bác, ý mình là khi nghe nhạc thì chỉ nên tập trung nghe nhạc thôi. Như vậy mới thấm được các nốt nhạc
Còn nghe mà còn xem sẽ bị phân tâm đi...Nhiều video có đầu ra âm thanh chuẩn rất cao nha bác ko giỡn được đâu
Tôi thấy file âm thanh của CD là chuẩn đã cao rồi , còn hầu như các DVD video tôi chưa thấy cái âm thanh nào cao hơn CD , do vậy nên mới nói ếch nhìn trời qua miệng giếng :D

Hamano Kaito

Moderator
Tôi thấy file âm thanh của CD là chuẩn đã cao rồi , còn hầu như các DVD video tôi chưa thấy cái âm thanh nào cao hơn CD , do vậy nên mới nói ếch nhìn trời qua miệng giếng :D
Để âm thanh đạt cao bác phải có bộ giải mã âm thanh chuẩn đó nữa. Chứ chỉ có bộ giải mã bình thường thì làm sao nó giải mã được mức độ cao cấp được
Cho nên khi xem video cần phải có đầu phát nó đúng với các file mà bác muốn phát. Một file ko nén ISO nó sẽ cho ra âm khác với 1 file đã bị nén đi thành 1 file video kiểu dạng chia sẽ. Nhưng nó chỉ đúng khi dùng đúng trình phát hoặc đầu phát đúng bộ giải mã của nó
Âm thanh bị nén lại sẽ ko hay như ban đầu. Bác cứ để ý 1 file MP3 sẽ cho ra chất âm khác khi sử dụng file FLAC

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Để âm thanh đạt cao bác phải có bộ giải mã âm thanh chuẩn đó nữa. Chứ chỉ có bộ giải mã bình thường thì làm sao nó giải mã được mức độ cao cấp được
Cho nên khi xem video cần phải có đầu phát nó đúng với các file mà bác muốn phát. Một file ko nén ISO nó sẽ cho ra âm khác với 1 file đã bị nén đi thành 1 file video kiểu dạng chia sẽ. Nhưng nó chỉ đúng khi dùng đúng trình phát hoặc đầu phát đúng bộ giải mã của nó
Âm thanh bị nén lại sẽ ko hay như ban đầu. Bác cứ để ý 1 file MP3 sẽ cho ra chất âm khác khi sử dụng file FLAC
Đúng là loại đuôi âm thanh nào thì cần phải có bộ phát hổ trợ chuẩn đó , thì nó mới hay .
Nhưng tôi nghe nói cũng có các bộ giải mã từ MP3 ngược lại 1420

dammage

Rìu Chiến
tui thì nhu cầu hông cao nên xài cái media player classic đi kèm trong gói k-lite codec pack là đủ

mà cũng lâu lắm rồi mới thấy có topic bàn về mấy trình media này, đó giờ cái trình mà tui ghét nhất là thằng quicktime, hồi đó học đồ họa, mua mấy cái dvd giáo trình về thì toàn là định dạng mov mà chỉ coi được bằng cái quicktime này thôi, từ hồi có mấy gói codec đúng là quá tiện lợi

Hamano Kaito

Moderator
Đúng là loại đuôi âm thanh nào thì cần phải có bộ phát hổ trợ chuẩn đó , thì nó mới hay .
Nhưng tôi nghe nói cũng có các bộ giải mã từ MP3 ngược lại 1420
Khi có bộ giải mã âm thanh cao cấp. Bác dùng 1 file cùi mít nó nghe cũng ngọt như mía lùi, ahahaha{rofl}{rofl}
Nhưng ngược lại, bác có 1 file âm thanh cao cấp. Mà bộ giải mã hỡi ơi thì âm thanh ko còn như mía lùi

Phi Long Phong Van

Vạn Lý Truy Phong Vạn Lý Sầu...! Xin Vĩnh Biệt Anh
Thành viên BQT
Cái quan trọng là các bác chuyên nghiệp , có khiếu thưởng thức phim và âm nhạc . Các bác đó sẽ có các tuyệt chiêu .
Riêng về trình phát phổ thông thì chỉ cần K-lite codec là có thể phát hầu hết các định dạng
Cháu vừa tải cái FxSound bác up về cài thử, nghe âm thanh nó tăng lên cũng ok ạ :)

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Tham gia bình loạn :D

Bác @sec0 nghe thử Demo:

Hiện giờ thì có nghe trước khi ngủ: https://open.spotify.com/

Sửa lần cuối:

Hamano Kaito

Moderator
Sẵn thảo luận mình xin nói bộ phần mềm mình dùng để xem video lẫn audio luôn
Về video thì mình dùng K-lite Code + trình video có sẵn trong đó (vì nó có phần xem trước đoạn video demo rất tiện) và DVDFab Player 6 (xem video cũng tốt, nhanh gọn và chính xác)
Về âm thanh thì mình có:
  • Bộ giả lập âm Dolby Atmos (bản app metro của win)
  • ASIO4ALL
  • HQPlayer Desktop
  • Roon
--------
Về video thì toàn mấy video linh tinh ko đáng kể. Nhưng về nhạc thì có gần mấy trăm GB nhạc rồi và còn tăng nữa trong khi ổ cứng sắp đầy {cry}

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Ngày xưa cháu dùng KM Player, sau này thì chỉ dùng mỗi K-lite Code Pack. :)
K-lite codec và WMP thì đó là cách tôi dang dùng
Mình thì trước kia toàn sài kl codec 123, hình như từ thời 2009. Sau này thì chuyển sang VLC vì nó cũng như kl codec 123 mà có thêm phần stream video, nhiều khi phim trên Fshare lười tải về thì dán link vào VLC để xem luôn cho nhanh.
Đúng là VLC tiện thật , nhưng do quen với trình phát của WIN nên phải cài cái K-lite codec
============
MOD KAITO làm 1 tut config cái K-lite vừa cho play video mượt và nghe âm thanh chuẩn đi

Hamano Kaito

Moderator
@@sec0 | Mình có chuyên bên video đâu bác {byebye}, còn bên audio thì mới tập tành được tầm 2 đến 3 năm nay mà còn chưa thấm vào đâu nữa bác ơi
Thực sự nó rộng lớn lắm bác....
---
Video đối với mình là xem video 4k mượt là OK. 2 soft trên xem mượt 4K
Trình xem video mặc định của win xài chán ngắt bác. Mở lên thì lâu, chạy thì cà giật => ko thích lắm