Thảo luận - Mọi người đang sử dụng DNS nào? Và có cần thiết không? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Mọi người đang sử dụng DNS nào? Và có cần thiết không?

vinhtruyen92

Rìu Vàng
Xin chào. Anh em đang sử dụng DNS của bên nào thế? Và có hiệu quả hơn so với để DNS tự động không khi xét về 2 khía cạnh: TỐC ĐỘBẢO MẬT?
Mình cũng có đọc vài bài báo review nhưng mỗi chỗ 1 kiểu nên lập topic để ae thảo luận về trải nghiệm thực tế như thế nào.
Cá nhân mình thì dùng của Google.
Nguồn ảnh và bài tham khảo: https://medium.com/@nykolas.z/dns-r...flare-x-google-x-quad9-x-opendns-149e803734e5

Ảnh mình thử cmd ping đến dns 8888 và 1111 trên máy của mình:

Link để test độ an toàn DNS bạn đang sử dụng của Cloudflare:
Như của mình là cái cuối cùng không có.

kieuoanh90

Rìu Vàng
Mạng giờ cũng nhanh mà nên ko cần chỉnh làm gì, cứ mặc định như khi cài máy thui

Hamano Kaito

Moderator
NextDNS vì có server ở VN
NextDNS ko có free. Đa số là tìm giải pháp free và tiện trước. Chứ ko free ít người dùng, vì đa số người dùng NextDNS điều hiểu sơ về IT chứ người ko chuyên thì cũng ít dùng đến
OpenDNS ko nhanh lẫn ghi lại nhật ký luôn. Ko đáng để dùng

nkoc6a15

Rìu Sắt
NextDNS ko có free. Đa số là tìm giải pháp free và tiện trước. Chứ ko free ít người dùng, vì đa số người dùng NextDNS điều hiểu sơ về IT chứ người ko chuyên thì cũng ít dùng đến

NextDNS có free server no filter nhưng lại dùng server khác chứ không dùng server VN. Thôi thì dùng tứ quý 9 và tứ quý 1 đều được

Jonavrek

Búa Đá

Nào giờ hay xài của OpenDNS, lúc CloudFlare mới ra hình như có test thử nhưng thấy ko nhanh, ko ổn định hay sao đó nên lại quay về với OpenDNS.
Giờ nghe bác nói vậy để đổi thử qua xài Cloud với quad9 xem sao {byebye}

Hamano Kaito

Moderator
NextDNS có free server no filter nhưng lại dùng server khác chứ không dùng server VN. Thôi thì dùng tứ quý 9 và tứ quý 1 đều
Bạn để ý nếu xài DNSCrypt Proxy trong mục nhật ký chọn DNS nhanh. Mình để ý toàn thấy của cloudflare là nhất, tuy nextdns có sv ở vn (ko biết có thật ko) nhưng toàn thấy như vậy
Hình tham khảo

em từ trước đến giờ vẫn dùng nên không để ý
Nào giờ hay xài của OpenDNS, lúc CloudFlare mới ra hình như có test thử nhưng thấy ko nhanh, ko ổn định hay sao đó nên lại quay về với OpenDNS.
Giờ nghe bác nói vậy để đổi thử qua xài Cloud với quad9 xem sao {byebye}
Các bạn vào đây để xem này nó có cả list all danh sách DNS + thông tin chi tiết các DNS đó | https://dnscrypt.info/public-servers
OpenDNS là của hãng Cisco

Sửa lần cuối:

nkoc6a15

Rìu Sắt
Bạn để ý nếu xài DNSCrypt Proxy trong mục nhật ký chọn DNS nhanh. Mình để ý toàn thấy của cloudflare là nhất, tuy nextdns có sv ở vn (ko biết có thật ko) nhưng toàn thấy như vậy
Hình tham khảo
Xem phần đính kèm 28225

Các bạn vào đây để xem này nó có cả list all danh sách DNS + thông tin chi tiết các DNS đó | https://dnscrypt.info/public-servers
OpenDNS là của hãng Cisco

Tính ra nextdns ping nó cũng ngang ngang cloudflare nhưng vì NextDNS có 2 máy chủ ultralow ở VN nên em ưu tiên dùng Next

Hamano Kaito

Moderator
Tính ra nextdns ping nó cũng ngang ngang cloudflare nhưng vì NextDNS có 2 máy chủ ultralow ở VN nên em ưu tiên dùng Next
Cái ping đó là từ app nó lấy. Chứ nếu dùng cmd ping ko biết khác biệt ra sau nữa
Mà bạn nói cho FREE DNS ko lọc ? Vậy DNS nó có IP ra sao vậy? Ip công khai ấy
Chứ ko nói đến DK tài khoản rồi dùng như bên dưới:
Nếu dùng free 300k truy vấn 1 tháng. Và hết trước tháng DNS coi như ko truy vấn gì nữa hết, cài vào cũng như ko cài
Ngày xưa mình nhớ OpenDNS cũng có chỉnh y chang như của NextDNS này. Nhưng cấu hình hạn chế hơn và được cái là FREE 100% ko như NextDNS (Giờ ko biết còn ko)
Nếu dùng NextDNS để gán vào DNS system thì thà mình dùng DNSCrypt Proxy để cho tools nó tự ưu tiên DNS nào ổn thì nó lấy (để random)
Block chặn thì vào https://github.com/blocklistproject/Lists này mà lấy. Thích cái nào xào cái đó
NextDNS được 1 cái là load thư viện chặn ko nặng vì có SV của NextDNS lo hết {big_smile}

GloryVNz

Rìu Sắt Đôi
Mô hình internet hoạt động:

Client <===> ISP <===> Web/game server

Thứ nhất, khi chuyển qua DNS mã hóa nghĩa là ông trung gian không biết được bạn vào trang web nào, cụ thể ISP. (tạm thời ko bàn kỹ thuật nghe lén khác)

Thứ hai, tổ chức duy trì server DNS (google, quad9...) vẫn biết bạn đang truy cập nội dung gì, thời gian truy cập bao lâu. Họ cam kết một chiều không lưu dữ liệu, nhưng thực tế đã bên nào vào audit việc này thì là câu chuyện khác.

Câu hỏi ở đây: thông tin truy cập giá trị đến mức chấp nhận hy sinh tốc độ để đánh đổi lại bảo mật không?
Mỗi người có câu trả lời cho riêng mình nhé.

Cá nhân mình tùy tình huống sử dụng, nhưng trước hết lên danh sách những DNS đáng tin cậy, bật DNS Jumper lên test, ưu tiên chọn DNS tốc độ và lướt web không giới hạn.

Một số trường hợp cần Lab và test tính năng mới bật máy ảo lên kiểm tra một số DNS DoH và Crypt.

Hamano Kaito

Moderator
@GloryVNz | DNS của Goolge có ghi hứa ko lấy nhật ký hồi nào vậy bạn ??? {surrender}
Mình chỉ thấy 1.1.1.1 và 9.9.9.9 là hứa ko ghi nhật ký logs thôi. Bạn cần xem lại khi đưa ra dẫn chứng
Trước đó mình đã xài qua DNS của nhà mạng và DNS thứ 3 rồi. Nếu xài DNS của nhà mạng thì load trang chậm hơn và bị bó buộc rất nhiều
Lý do vì sau người ta xài DNS thứ 3 nhiều là vậy. Còn bảo mật với ghi nhật ký hay ko thì chưa quan tâm lắm...
Trong lớp truy cập mạng. Bạn thay đổi DNS nói là nhà mạng ko thể thấy bạn truy cập được gì. Nhưng với chức năng DPI thì họ cũng sẽ truy vấn ra và block sạch sẽ thôi
Dùng DNS ko phải dành bảo mật mạng từ ISP mà là để bảo mật khi duyệt web. Nó bảo mật để khỏi bị rò rỉ thông tin khi duyệt và bị tấn công từ hacker

nkoc6a15

Rìu Sắt
Cái ping đó là từ app nó lấy. Chứ nếu dùng cmd ping ko biết khác biệt ra sau nữa
Mà bạn nói cho FREE DNS ko lọc ? Vậy DNS nó có IP ra sao vậy? Ip công khai ấy
Chứ ko nói đến DK tài khoản rồi dùng như bên dưới:
Nếu dùng free 300k truy vấn 1 tháng. Và hết trước tháng DNS coi như ko truy vấn gì nữa hết, cài vào cũng như ko cài
Ngày xưa mình nhớ OpenDNS cũng có chỉnh y chang như của NextDNS này. Nhưng cấu hình hạn chế hơn và được cái là FREE 100% ko như NextDNS (Giờ ko biết còn ko)
Nếu dùng NextDNS để gán vào DNS system thì thà mình dùng DNSCrypt Proxy để cho tools nó tự ưu tiên DNS nào ổn thì nó lấy (để random)
Block chặn thì vào https://github.com/blocklistproject/Lists này mà lấy. Thích cái nào xào cái đó
NextDNS được 1 cái là load thư viện chặn ko nặng vì có SV của NextDNS lo hết {big_smile}

NextDNS có free không lọc mà bác. Trong Firefox mục DoH có

Nếu dùng hết hạn mễn phí 300k trước 1 tháng thì Next nó vẫn truy vấn DNS bình thường, chỉ là không chặn quảng cáo nữa thôi.

NextDNS kết hợp với DNSCrypt rất tốt. Em dùng Stamp để cho ra sdns xong gán vào DNSCrypt 4 server của Next gồm 2 server UltraLow ở VN và 2 server Anycast và cho DNSCrypt tự động chọn cái nào nhanh nhất

1.1.1.1 hình như có ghi logs, nhưng xoá sau 24h

Hamano Kaito

Moderator
NextDNS có free không lọc mà bác. Trong Firefox mục DoH có

Nếu dùng hết hạn mễn phí 300k trước 1 tháng thì Next nó vẫn truy vấn DNS bình thường, chỉ là không chặn quảng cáo nữa thôi.

NextDNS kết hợp với DNSCrypt rất tốt. Em dùng Stamp để cho ra sdns xong gán vào DNSCrypt 4 server của Next gồm 2 server UltraLow ở VN và 2 server Anycast và cho DNSCrypt tự động chọn cái nào nhanh nhất
Mình ko hiểu FREE là nó FREE cái gì ? Bạn nói là nó ko lọc nữa vậy nó sẽ làm gì khi hết ?? Và nó lọc cái gì??
FireFox có nhưng mình ko xài. Vì ko có thông tin cụ thể là nó sẽ lọc cái gì? Ko như những DNS khác có ghi rõ từng mục cho các DNS cụ thể là lọc gì...

P/s: Rất mâu thuẫn giữa FREE hết 300k và có lọc nữa hay ko nếu có lọc nó sẽ lọc cái gì?? Và mâu thuẫn giữa FREE thực sự mà ko biết chính sách là gì và lọc cái gì luôn??

phuc365

Búa Gỗ
Mình dùng mạng VNPT, và cái DNS mặc định của nó thì cùi khỏi nói, như việc bấm mấy link từ trong app Facebook nó rề rề mắc mệt. Chuyển qua dùng DNS của Cloudflare vi vu lại liền :D