Nhờ tư vấn - Mọi người cho em hỏi về mua ổ cứng di động cho máy tính và cách bảo quản ổ cứng để xài được lâu. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Mọi người cho em hỏi về mua ổ cứng di động cho máy tính và cách bảo quản ổ cứng để xài được lâu.

Thanhnien1

Búa Gỗ
Em đang tính mua 1 ổ cứng rời 2tb cho máy tính bàn của em thì nên mua của hãng nào để bền với ít lỗi, mà lỡ có lỗi thì làm sao mình có thể biết trước và khắc phục với mọi người chỉ em cách để sử dụng ổ cứng được lâu với. Em cảm ơn mọi người nhiều.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Mua hãng tên tuổi như WD , seagate , transcend.
Đồ điện tử thì ko biết trc dc , quan trọng cách sử dụng sao cho đảm bảo , lưu trữ data quan trọng nên dùng hddbox , ko khuyến khích ssd .
Ko nên rút sống ổ cứng khi đang cắm , mà phải eject usb trên windows trước , chờ vài giây cho đèn hoạt động ngắt , hdd dừng quay hãy rút chứ đừng rút ngay .
Thông thường hdd khi có lỗi sẽ nhận lâu , truy cập vào có dấu hiệu chậm , lúc đó bạn có thể dùng Crystaldiskinfo , hddturne hoặc hdd sentinel để ktra mức độ lỗi . có cảnh báo thì bạn nên di chuyển dữ liệu quan trọng sang ổ khác

triofm

Rìu Sắt
Bác tamthangia góp ý khá đầy đủ rồi, nhưng mình thêm một ý nữa cho những người nóng nảy, đó là không rút ra cắm vào liên tục khi thấy máy chưa nhận ổ cứng. Việc rút ra rồi cắm vào ngay cũng dễ làm hỏng ổ

meebo

Rìu Vàng Đôi
Theo kinh nghiệm bản thân ổ cứng di động loại cơ HDD thì khi di chuyển cần cẩn thận, nó va đập nhiều sẽ dễ hư hao, rớt ổ cứng là án tử hình :D dù chống shock đi nữa cũng không nên rớt.
Bảo quản môi trường ít ẩm thấp, 1-2 tuần hay 1 tháng nên đem ra cắm điện chạy. Rút ổ cứng cẩn thận, trường hợp không eject được thì tắt máy rồi rút nhưng nếu không tiện tắt máy thì đảm bảo không mở phần mềm nào trên ổ cứng rồi rút đại.
Cài phần mềm xem sức khỏe ổ cứng.

thuyanbui

Rìu Chiến Vàng Chấm
Hahaha, của bền tại người bạn ơi, cứ theo nhà bảo hành khuyến cáo thì ta sử dụng là tốt nhất. Còn ổ cứng nào tốt thì là ổ cứng vừa với túi tiền của mình. Có $ nhiều thì mua loại chắc chắn như của Samsung (bảo hành 3 năm) ít $ thì kiếm cái thường bậc trung, còn quá nhiều $ thì cứ SDD mà chiến đi bạn.

caduoicakho

Rìu Sắt
Cũng là vấn đề HDD, mình xin góp tí kinh nghiệm cá nhân như sau:
  • HDD nên được bắt vào tray, khay cố định để hạn chế shock vật lý
  • HDD nên được chạy defragment thường xuyên
  • HDD nên được shutdown đúng cách. Đừng force shutdown bằng cách giữ power 3-5s hoặc rút nguồn.

Thanhnien1

Búa Gỗ
Bổ sung thêm 1 ý: Chấp nhận dây lòng thòng, Hạn chế tối đa có thể việc rút jack cắm đầu gắn với BOX; chỉ rút đầu cắm với PC/LAP.
Nhưng mà em tính là sẽ để ổ cứng trong hộp, nếu cứ cắm dây vào ổ rồi khi lấy ra lấy vào sợ là sẽ gãy cái đầu cắm ấy.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Nhưng mà em tính là sẽ để ổ cứng trong hộp, nếu cứ cắm dây vào ổ rồi khi lấy ra lấy vào sợ là sẽ gãy cái đầu cắm ấy.
Phải chịu thôi, muốn bền thì hạn chế tối đa việc gỡ jack cắm với BOX.
Muốn gọn thì phải chịu gặp rủi ro sớm không truy xuất HDD/SSD trong BOX được.
Nếu mua BOX rời thì có thể thay BOX chứ ổ di động thì chỉ còn cách phá ổ lấy HDD.

1234560987

Rìu Vàng
Đang dùng con 1TB của WD mấy năm nay rồi vẫn ok {feel_good}

quocdungit87

Rìu Chiến Bạc Chấm
dùng ok nhất trong vòng 3 năm, còn từ năm thứ 4 trở lên thì phải có phương án sao lưu dự phòng rồi, nó chết bất tử 1 cái là đi luôn dữ liệu, mình cũng từng bị 1 con khi nó vừa hết bảo hành!

Ba0Dragon

Búa Đá
jo chỉ 2 thương hiệu lớn thui wd và seagate, máy hãng khác cũng ruột wd hay sea thui
thật sự thì hdd di độg nó bền hơn gắn trog vì chủ yếu lưu dữ lịu
tuyệt đối ko để va chạm rơi rớt
khi rút kết nối nên tắt trog win trước, win 7 chỉ ngắt kn data ko ngắt nguồn, xp-w10 thì ngắt cả 2 dc. khi ko ngắt dc trog win chịu khó tắt máy rùi rút vì có thể đag kẹt tác vụ ngầm nào nó
dữ liệu nào wan trog thì nên lưu nhìu nơi, nhìu bản dự phòng
vd : trên mây như onedriver, googledriver,...
để phòng khi có điều bất ngờ xảy đến

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
seagate hoặc wd là chân ái, seagate ngon hơn xíu
xài thì đừng cắm rút liên tục, kiểu như bạn cũng nên chừa 1 phân vùng trên máy để chứa data, rồi lâu lâu cắm vào chép qua ổ cứng rời

phuong 312

Búa Gỗ
CÓ nhiều thương hiệu , theo mình chọn Samsung.
Ổ phải cố định bằng vỏ phù hợp
tắt, mở đúng quy trình và thường xuyên chông phân mảnh

mrhao

Gà con
Bổ sung thêm 1 ý: Chấp nhận dây lòng thòng, Hạn chế tối đa có thể việc rút jack cắm đầu gắn với BOX; chỉ rút đầu cắm với PC/LAP.
tôi nghĩ việc này lợi bất cập hại. Giữ được nhưng nó lại có thể gây ra gãy cổng nếu không có hộp đựng tiêu chuẩn.
Tôi đang sử dụng box riêng và gắn ổ HDD riêng vào. Dùng xong thì rút jack box bình thường. Cũng mấy năm rồi. Vẫn chạy phà phà. Box thì 1xx, hdd thì cỡ 3xx, 4xx (cũ) hoặc 1xxx (mới)

Ngoài lề nhưng em cũng đang dùng ổ 2tb của WD, mua khoảng 6-7 năm, do hồi đó mua chủ yếu để kéo phim về coi nên bây h cũng kh còn dùng nhiều như trước kia. Mấy tuần trước em mới cắm vào dock dùng lại thì nó vẫn quay, có hiện tượng nóng và tiếng kêu kì lạ (?) và cắm vào máy kh hiện thì có thể lỗi do gì v ạ.

1234560987

Rìu Vàng
Ngoài lề nhưng em cũng đang dùng ổ 2tb của WD, mua khoảng 6-7 năm, do hồi đó mua chủ yếu để kéo phim về coi nên bây h cũng kh còn dùng nhiều như trước kia. Mấy tuần trước em mới cắm vào dock dùng lại thì nó vẫn quay, có hiện tượng nóng và tiếng kêu kì lạ (?) và cắm vào máy kh hiện thì có thể lỗi do gì v ạ.
bạn thử dùng phần mềm check ổ cứng trc xem nó có báo lỗi gì k?

1234560987

Rìu Vàng
Cắm vào nó kh nhận luôn thì có check được kh bác
bạn thử cắm vào các cổng khác xem có máy tính có nhận k? nếu vẫn k nhận thì thử đổi cáp kết nối khác. Nếu vẫn k đc thì chắc chỉ có mang ra quán ngta mổ xẻ ra xem bệnh bên trong ổ cứng thôi