Đọc Sách Mỗi Ngày

jablonec
Mình có sở thích đọc sách mỗi ngày nên mình lập ra topic này mong muốn chúng ta cùng nhau chia sẻ những cuốn sách hay, tên sách, những câu nói trong sách tạo động lực phát triển bản thân mỗi ngày.

1, Kho eBook Pdf Miễn Phí: Webtietkiem.com/free
2, Chuyên trang tóm tắt sách: https://taisachmoi.com/sach-tom-tat
3, Kho tài liệu tiếng Anh PDF+Audio: https://tailieuhoctienganh.net/
4, Tổng hợp sách hay:​
- 100 cuốn tiểu thuyết hay nhất do người đọc bình chọn: https://webtietkiem.com/100-cuon-ti...4cH0AC-dBulBcuUa4BTbbhC1kdp4kIiG_hN4H4c5s05RE
5, 18 cuốn sách có thể làm thay đổi cuộc đời bạn: https://webtietkiem.com/sach-hay-ne...kh_7NpYgRm4BIRr9i39loS14zE7zzoT2rTKLozzdhqEuY
6, 14 cuốn sách hay nên đọc mỗi khi bạn thấy bế tắc trong cuộc sống: https://webtietkiem.com/14-cuon-sac...A8aSXrxjK7c1tGhkf9w53vhGQpuORGz8P4w4qya8_ZjRE
7, 15 cuốn sách kinh điển cho người làm kinh doanh, quản lý: https://webtietkiem.com/15-cuon-sac...q0862qyn-MpNS5DF0dqcYa4IILSaqP3U6VjTgIhkQnVwQ
8, 20 cuốn sách nuôi dạy con: https://webtietkiem.com/20-cuon-sac...RcshygwpgzWrM8G3nPuRxCaEUc8FjLo1czsepyCVpzVug
9, 5 cuốn sách hay dành cho thiếu nhi: https://webtietkiem.com/top-05-cuon...3qJ9grSe-J0KLYuckqu24zdLYW8LJkGd6nAcFIf_jXJ_o

P/S: Link tải sách miễn phí: https://taisachmoi.com/ , https://sachvui.vn/

Trả lời

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Bạn nói tiền không phải vạn năng, nhưng không có tiền vạn sự bất thành. Bạn nói thực lực là quan trọng nhất, nhưng chỉ cần có một khuôn mặt đẹp là có thể tiết kiệm bao nhiêu công sức. Bạn nói có công mài sắt có ngày thành kim, nhưng cái kim mà bạn nói ấy, người khác lại có được dễ như trở bàn tay. Có lẽ, chúng ta cố gắng chẳng phải vì một tương lai rạng rỡ nhất, mà bởi vì tránh thoát khổ một tương lai ảm đạm nhất.

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Yêu ai cũng được, nhưng nhất định phải biết yêu bản thân mình.
Trả lời câu hỏi này nhé, nếu là một người khác, bạn có yêu bản thân mình của hiện tại không?
Nếu có, xin tặng bạn điểm 10 xinh xắn và một câu tán dương từ tận đáy lòng.
Còn nếu không, hãy nghĩ xem bạn không thích những điểm gì ở bản thân, và làm thế nào để cải thiện. Bởi nếu chính bạn còn không yêu nổi mình, thì ai có thể?
Sáng hôm nay đi làm đúng giờ, bạn nên cảm ơn bản thân vì đã không lười biếng ngủ thêm vài phút nữa.
Trưa nay ăn cơm cà ri ngon lành, bạn nên cảm ơn bản thân đã chăm chỉ làm việc mỗi ngày, dùng đồng tiền tự mình kiếm ra để ăn những thứ mình thích.
Tối nay tan ca, có luôn vài ba đứa bạn đợi ở điểm hẹn cũ, bạn nên cảm ơn bản thân đã giữ được tình bạn đó.
Mọi việc xong xuôi, đặt lưng xuống chiếc giường êm ái, bạn nên cảm ơn bản thân vì đã đi qua một ngày bận rộn mà vẫn nhẹ nhàng yêu đời.
Đó, bạn đã bao giờ tự yêu bản thân mình như thế chưa?
Nhìn lại xem, bạn đã đi qua bao khó khăn rồi. Giờ là lúc trân trọng bản thân mình hơn. Thích ai cứ mạnh dạn nói, muốn đến đâu cứ mạnh dạn kéo vali đi, thèm món gì mua về tự xử, cứ thử làm hết những gì mình ao ước bấy lâu, bạn nhé!

Vu Hao

Rìu Vàng
Yêu ai cũng được, nhưng nhất định phải biết yêu bản thân mình.
Trả lời câu hỏi này nhé, nếu là một người khác, bạn có yêu bản thân mình của hiện tại không?
Nếu có, xin tặng bạn điểm 10 xinh xắn và một câu tán dương từ tận đáy lòng.
Còn nếu không, hãy nghĩ xem bạn không thích những điểm gì ở bản thân, và làm thế nào để cải thiện. Bởi nếu chính bạn còn không yêu nổi mình, thì ai có thể?
Sáng hôm nay đi làm đúng giờ, bạn nên cảm ơn bản thân vì đã không lười biếng ngủ thêm vài phút nữa.
Trưa nay ăn cơm cà ri ngon lành, bạn nên cảm ơn bản thân đã chăm chỉ làm việc mỗi ngày, dùng đồng tiền tự mình kiếm ra để ăn những thứ mình thích.
Tối nay tan ca, có luôn vài ba đứa bạn đợi ở điểm hẹn cũ, bạn nên cảm ơn bản thân đã giữ được tình bạn đó.
Mọi việc xong xuôi, đặt lưng xuống chiếc giường êm ái, bạn nên cảm ơn bản thân vì đã đi qua một ngày bận rộn mà vẫn nhẹ nhàng yêu đời.
Đó, bạn đã bao giờ tự yêu bản thân mình như thế chưa?
Nhìn lại xem, bạn đã đi qua bao khó khăn rồi. Giờ là lúc trân trọng bản thân mình hơn. Thích ai cứ mạnh dạn nói, muốn đến đâu cứ mạnh dạn kéo vali đi, thèm món gì mua về tự xử, cứ thử làm hết những gì mình ao ước bấy lâu, bạn nhé!
Nhưng bác ơi mình phải yêu mình đến mức nào để bản thân vừa có thể yêu mình nhưng đồng thời không dửng dưng hay vô cảm đối với người khác. Chẳng hạn, mình đang trên đường đi làm nhưng trên đường lại gặp một người bị tai nạn đang cần phải vào bệnh viện gấp mà không có ai giúp thì mình sẽ chọn thế nào? Tiếp tục đi làm (yêu mình) hay giúp đỡ người kia (yêu người) ạ?

jablonec

Rìu Chiến Chấm
"Bấy giờ tôi đột nhiên phát hiện ra mình đã hai mươi tuổi. Phát hiện đột ngột này khiến tôi hơi luống cuống. Trước đây, tôi luôn tưởng rằng sau tuổi mười tám sẽ là tuổi mười chín, sau tuổi mười chín sẽ lại đến tuổi mười tám, cứ lặp đi lặp lại như vậy...
Vậy mà hóa ra ai rồi cũng phải lớn, phải già đi, phải trưởng thành."

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Có người hỏi tôi, cảm giác an toàn là gì?
Tôi nói: Có tiền.
Một vài năm sau, có người bảo nói cụ thể hơn đi.
Tôi đáp:
1. Thu nhập ổn định, mối quan hệ xã hội vững vàng
2. Năng lực cốt lõi của bạn ngày một tiến bộ.
3. Cơ thể khỏe mạnh, cảm xúc ổn định.
4. Có một khoản tiền tiết kiệm và nơi ở cố định.
5. Người nhà luôn thương yêu bạn, luôn ủng hộ bạn.

congnghe

Gà con
Hay qua

thuyanbui

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bạn nói tiền không phải vạn năng, nhưng không có tiền vạn sự bất thành. Bạn nói thực lực là quan trọng nhất, nhưng chỉ cần có một khuôn mặt đẹp là có thể tiết kiệm bao nhiêu công sức. Bạn nói có công mài sắt có ngày thành kim, nhưng cái kim mà bạn nói ấy, người khác lại có được dễ như trở bàn tay. Có lẽ, chúng ta cố gắng chẳng phải vì một tương lai rạng rỡ nhất, mà bởi vì tránh thoát khổ một tương lai ảm đạm nhất.
Một đời người nhận thức về "tiền" theo ý tôi có 3 giai đoạn:

1. bắt đầu "tam thập như lập" cho rằng đồng tiền có sức mạnh vô song, làm người mà không có tiền và không có rất nhiều tiền thì không nên chút nào.

2. Giai đoạn của "ngũ thập tri thiên mạng" thì bắt đầu suy nghĩ lại, có tiền nhiều chưa chưa chắc tốt, mà lúc này đồng tiền được cân đối ngang bằng với hạnh phúc gia đình; giai đoạn này có thể ta đánh đổi đồng tiền để lấy lại một cái gì đó quan trọng hơn đồng tiền, ví dụ: con cái chăm ngoan, biết nghe lời phụ huynh...

3. Giai đoạn "hưởng thọ, hưởng thượng thọ" thì không cần tiền nữa mà chỉ cần một sổ tiết kiệm đủ để khi nằm xuống con cháu rút ra mai táng cho mình. Nếu không có iền lúc này (vừa đủ thôi) thì xem chừng mình không đủ điều kiện an táng.

Theo tôi nghĩ về đồng tiền như thế, còn ý chủ thớt cụ thể như thế nào?

Phi Long Phong Van

Vạn Lý Truy Phong Vạn Lý Sầu...! Xin Vĩnh Biệt Anh
Thành viên BQT
Nhưng bác ơi mình phải yêu mình đến mức nào để bản thân vừa có thể yêu mình nhưng đồng thời không dửng dưng hay vô cảm đối với người khác. Chẳng hạn, mình đang trên đường đi làm nhưng trên đường lại gặp một người bị tai nạn đang cần phải vào bệnh viện gấp mà không có ai giúp thì mình sẽ chọn thế nào? Tiếp tục đi làm (yêu mình) hay giúp đỡ người kia (yêu người) ạ?
Ca này khó quá 🤣🤣🤣🤣

thuyanbui

Rìu Chiến Vàng Chấm
Theo tôi nghĩ bạn cứ xem gương ông quân tử Lục Vân Tiên là vừa thương mình vừa thương người cô thế. Nó đòi hỏi ở vào hoàn cảnh nào thì thương mình nhiều hay ngược lại thế thôi, cũng đừng mình vì mọi người rồi moi người xem mình như Osin thì không hợp lắm.
Có thể ý tôi là thế, còn bạn thì sao?

Phi Long Phong Van

Vạn Lý Truy Phong Vạn Lý Sầu...! Xin Vĩnh Biệt Anh
Thành viên BQT
Khó quá, sử dụng ba quyền trợ giúp khi ra ngoài xã hội. Một là chạy trốn, hai là quay lại năn nỉ, ba là nhờ người tử tế đứng bên cạnh. Hihihi, hết 3 quyền trợ giúp mà chưa thấy gì lúc đấy thực sự khó đó.
Còn 2 quyền cuối cùng là trợ giúp người thân và dùng cuộc chơi nữa bác :p{bye}

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Bạn phải tin rằng ngày mai sẽ đến. Cho dù bạn đang một mình bước trên con phố chẳng hề thân quen nơi đất khách quê người, hay khi bạn đang vui cười dùng cơm với bạn bè, nhưng lại bất chợt vụt qua một thoáng cô đơn.
Cho dù lúc này bạn đang ngồi trong thư viện, học mãi vẫn không thuộc những từ vựng tiếng Anh, hay bạn đang hoang mang trông về tương lai vô định, không biết nên đi theo hướng nào.
Cho dù lúc này bạn đang nỗ lực theo đuổi ước mơ nhưng làm thế nào cũng chẳng thể rút ngắn khoảng cách, hay bạn dần dần đã chẳng còn tìm thấy ước mơ của mình nữa.
Bạn cũng phải tin rằng ngày mai sẽ đến.
Vì tương lai vốn thuộc về chính bạn, hoài bão vốn là của chính bạn, không ai có thể thực hiện ước mơ giúp bạn cả. Vậy nên chính bạn sẽ tạo nên ngày mai của mình.

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Ai cũng có một con đường riêng để đi, sao phải so sánh bản thân với người khác làm gì. Đi chậm cũng được, đi nhanh cũng được, không dừng lại là được. Cứ cẩn thận bước đi trên con đường của mình thôi. Tự tôi chọn cho mình một lối sống riêng, một mục tiêu riêng chứ đâu có lấy mục tiêu của người khác áp đặt lên bản thân mình…

thuyanbui

Rìu Chiến Vàng Chấm
Con đường mình chọn tì nhất quyết mình phải đi, nhưng để kiểm chứng mình đi dúng hay sai thì cần kiểm chứng ở người khác, con đường khác. Có câu: Tam thập như lập, Tứ thập như ngoặc, Ngũ thập tri thiên mạng mà bạn.

Cứ thế xuôi theo dòng đời mà đi, đến khi hưởng thọ ngữa mặt lên trời hát nghêu ngao câu hát của NS Trịnh Công Sơn... "đi đâu loang quanh cho đời mỏi mệt..."

malemkhoang

Rìu Chiến
Mỗi ngày một trang sách | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính
Mình thì có thời gian để đóng gói epub nhiều hơn là đọc.

Thi thoảng thì cũng cho máy nó dịch hộ rồi đọc.
Vừa lướt được cuốn "The Complete book of Numerology Discovering the Inner self", tác giả: David A. Phillips. Tác phẩm: Thay đổi cuộc sống với nhân số học được Lê Đỗ Quỳnh Hương phát triển từ cuốn sách trên.

Nhân số học là một môn nghiên cứu sự tương quan giữa những con số trong ngày sinh, cái tên với cuộc sống, vận mệnh, đường đời và tính cách của mỗi người. Bộ môn này đã được nhà toán học Pythagoras khởi xướng cách đây 2.600 năm và sau này được nhiều thế hệ học trò liên tục kế thừa, phát triển.

Có thể xem, Nhân số học là một bộ môn Khám phá Bản thân (Self-Discovery), đọc vị về số. Bộ môn này giúp giải mã những tín hiệu mà cuộc sống đã gửi đến từng cá thể con người trong đời sống, tương tự như Nhân tướng học hay Nhân trắc học… Khi nghiêm túc nghiên cứu sự tồn tại và mối tương quan giữa các con số xuất hiện trong ngày, tháng, năm sinh của mỗi người qua Nhân số học, ta có thể hiểu được khá nhiều về bản thân mình, cũng như mối quan hệ của mình với người khác. Nếu hiểu những « mật mã » nằm ẩn dưới những con số, chúng ta có thể kiểm soát cuộc sống của mình, điều chỉnh chúng theo hướng ngày càng tốt đẹp hơn, phù hợp với năng lực, tính cách của mình hơn.