Modem wifi? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Modem wifi?

LeTony

Búa Gỗ Đôi
Mọi người cho e hỏi là nhà em đang sử dụng internet FPT ( gói 150mbps) và giờ em muốn mua 4 cục modem wifi khác kéo dây từ cục modem chính về để phát cho nhà và phòng trọ xài thì modem chính nó có tải nổi không ạ. Nếu không tải được thì có thể mua thêm thiết bị gì để hỗ trợ không ạ
Cho e hỏi luôn là cục cân bằng tải mạng chỉ sử dụng cho 2 đường mạng (ví dụ: Viettel và FPT) chứ không sử dụng được cho 1 đường mạng đúng không ạ
Em xin cảm ơn

secpol

Rìu Chiến Bạc
Mọi người cho e hỏi là nhà em đang sử dụng internet FPT ( gói 150mbps) và giờ em muốn mua 4 cục modem wifi khác kéo dây từ cục modem chính về để phát cho nhà và phòng trọ xài thì modem chính nó có tải nổi không ạ. Nếu không tải được thì có thể mua thêm thiết bị gì để hỗ trợ không ạ
Cho e hỏi luôn là cục cân bằng tải mạng chỉ sử dụng cho 2 đường mạng (ví dụ: Viettel và FPT) chứ không sử dụng được cho 1 đường mạng đúng không ạ
Em xin cảm ơn
Modem thì nó vẫn tải được. Nhưng để giảm tải cho modem thì bạn cần làm những việc sau:

1. Mua thêm 1 switch Gigabit ít nhất 5 port. Trong đó 4 port dành cho 4 router wifi cắm vào, 1 port dùng để cắm vào modem FPT.

2. Tắt DHCP trên modem FPT và cấu hình subnet mash để giới hạn lại số lượng IP.

3. Cấu hình các Router Wifi tự cấp IP

4. IP WAN của các Router Wifi set tĩnh cũng dải với IP LAN của modem FPT

Nếu bạn mua thiết bị cân bằng tải chuyên dụng thì bạn muốn cân bằng tải bao nhiêu là tùy bạn chứ nó không có giới hạn ISP nào. Ngoài ra bạn cũng có thể dùng server để cân bằng tải hàng chục đường Internet của nhiều nhà cung cấp khác nhau.