Hỏi/ Thắc mắc - Mở rộng mạng Internet bằng cục Wifi | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Mở rộng mạng Internet bằng cục Wifi

taihdhpu2

Rìu Vàng
Mình có điều thắc mắc như sau, nhờ các bạn chỉ giúp
Mình có 2 cục Wifi, một cùng để nhà dưới (cục tổng), một cục để nhà trên. Mình muốn nối dây từ cục dưới lên cục trên, nhưng muốn nó cùng tên cùng mật khẩu để khi di chuyển từ nhà dưới lên nhà trên thì không phải tự ngắt thủ công chuyển qua từ cục dưới lên cục trên. Vậy có làm được không ạ. Cảm ơn các bạn.

Edward_Newgate

Búa Gỗ
Nếu 2 cục wifi có thể cài rom OpenWRT thì có thể biến thành mesh được.
Còn không thì bạn sẽ phải mua bộ Wifi Mesh nhé.
Đặt wifi trùng tên và mật khẩu thì khi chuyển mạng vẫn bị ngắt kết nối chứ sẽ không được mượt đâu.

Nhanchu

Rìu Chiến Bạc Chấm
Mình có điều thắc mắc như sau, nhờ các bạn chỉ giúp
Mình có 2 cục Wifi, một cùng để nhà dưới (cục tổng), một cục để nhà trên. Mình muốn nối dây từ cục dưới lên cục trên, nhưng muốn nó cùng tên cùng mật khẩu để khi di chuyển từ nhà dưới lên nhà trên thì không phải tự ngắt thủ công chuyển qua từ cục dưới lên cục trên. Vậy có làm được không ạ. Cảm ơn các bạn.
Bạn set 2 cục wifi cùng tên cùng mật khẩu nhưng khác channel nhé (nên cách nhau >3).
Thử xem sao!

taihdhpu2

Rìu Vàng
Nếu 2 cục wifi có thể cài rom OpenWRT thì có thể biến thành mesh được.
Còn không thì bạn sẽ phải mua bộ Wifi Mesh nhé.
Đặt wifi trùng tên và mật khẩu thì khi chuyển mạng vẫn bị ngắt kết nối chứ sẽ không được mượt đâu.
OpenWRT xem ở đâu vậy bạn?

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
cục wifi loại mới bây giờ làm được, nó có tính năng lặp lại và clone mạng gốc, mình thử vài con điển hình như mi 4a gigabit, hay aptek ac 1200, buffalo, thấy có tính năng đó, NHƯNG KÍCH CHƠI RỒI BỎ CHỨ K XÀI, nên ổn định hay k k biết, nó tự sao chép 1 mạng y hệt mạng wifi gốc, rồi phát trên 1 kênh khác, mình toàn xài kiểu TẦNG 1, TẦNG 2, nên cái đó k có chơi

taihdhpu2

Rìu Vàng
cục wifi loại mới bây giờ làm được, nó có tính năng lặp lại và clone mạng gốc, mình thử vài con điển hình như mi 4a gigabit, hay aptek ac 1200, buffalo, thấy có tính năng đó, NHƯNG KÍCH CHƠI RỒI BỎ CHỨ K XÀI, nên ổn định hay k k biết, nó tự sao chép 1 mạng y hệt mạng wifi gốc, rồi phát trên 1 kênh khác, mình toàn xài kiểu TẦNG 1, TẦNG 2, nên cái đó k có chơi
Wifi nhà trên của mình là Tp-Link 940N, không biết có tính năng đó không?

taihdhpu2

Rìu Vàng
làm con totolink ex200 ấy nó tiếp sóng wifi vẫn giữ nguyên như cũ
Mình lại mua Wifi mất rồi

quadensatgai

Rìu Sắt
đó là tính năng như mấy con repeater, nhưng có con được trang bị, có con thì không, và repeater thì không cần đi dây, bắt được sóng mạnh là kích ngon thôi. Tất nhiên mạng sẽ yếu hơn cái chính.

taihdhpu2

Rìu Vàng
À mình đọc không kĩ ý của bạn, cái repeater thì mình biết (thu song wifi và phát lại sóng wifi) nhưng ý mình là dùng dây nối từ Wifi 1 sang Wifi 2 mà 2 cái cùng tên, cùng mk ý bạn.

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
À mình đọc không kĩ ý của bạn, cái repeater thì mình biết (thu song wifi và phát lại sóng wifi) nhưng ý mình là dùng dây nối từ Wifi 1 sang Wifi 2 mà 2 cái cùng tên, cùng mk ý bạn.
cái này dễ mà, đâu ảnh hưởng gì ai, bạn cấu hình cả 2 cái đều là điểm truy cập, đặt khác lớp mạng, ví dụ cục 1 thì phát 192.168.3.100 trở lên, cục 2 phát 192.168.30.100 trở lên, thì câu đuôi k ảnh hưởng gì cả, khi cấu hình wifi nhớ để cùng tên và mật khẩu, miễn khác kênh channel, còn việc khi bạn đi xa cục 1 sóng yếu mà gần cục 2 sóng mạnh thì tùy theo cục wifi, 1 số có tính năng đẩy rớt mạng thiết bị khi tín hiệu k ổn định để kết nối lại, lúc đó bạn sẽ rớt mạng rồi dt sẽ quét dính cục 2 mạnh hơn, chứ k có chuyện liên tục và tự nhảy như mesh, và 1 số wifi sẽ giữ nguyên sóng yếu xìu k làm dc gì dù sóng cục 2 mạnh hơn đang ở gần, nghĩa là dt bạn có tín hiệu mạng nhưng chả làm ăn dc gì cả

quadensatgai

Rìu Sắt
Ko bít bọn Mesh có gì hay ko, thấy tung hô dữ lắm. Quan điểm xài riêng lẻ vẫn ổn hơn.
Mình thì không hiểu lắm về mạng mẽo, nhưng Mesh hiện tại đang là xu hướng. Ổn hay không còn do thiết bị nữa chứ Mesh hay riêng lẻ cũng chỉ một phần thôi. Về tính ổn định khi kết nối internet thì chắc chắn Mesh sẽ ăn đứt riêng lẻ rồi, vì Mesh nếu phủ đủ sóng thì chạy quanh khu Mesh lúc nào cũng ngon.

limited10

Rìu Chiến
Bạn chọn lựa chọn 3 Mở rộng sóng nhé. Mình đang dùng TP Link. Dùng cục wifi phụ đó chọn chế độ Mở rộng sóng, còn cục tổng thì chế độ Router WiFi