Hỏi/ Thắc mắc - Mở máy không lên? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Mở máy không lên?

BenAND

Gà con
Mình lấy hdd copy data sang máy khác xong rồi gắn hdd lại, bật máy không lên, đèn hdd chớp tắt 3 giây 1 lần, khoảng 20 giây máy tự tắt nguồn rồi bật lại, cứ vậy hoài vẫn không lên hình, bàn phím chỉ sáng đèn không làm được gì.
Bây giờ không biết làm sao nữa mn giúp với.

Bim Sponges

Rìu Vàng
Bạn thử kiểm tra lại dây nối xem có nối lỏng không, tháo ra cắm lại.

Hơi dư chứ bạn tháo RAM ra và gắn cứng lại xem, có thể lúc bạn tháo ổ cứng máy bị rung lắc lỏng này nọ, còn nếu bạn nhẹ tay thì cũng nên tháo RAM gắn lại cho chắc.

BenAND

Gà con
Mình lấy ram ra gắn vào cũng không lên, dây nguồn cắm main, card vga test luôn không lên. Mình nghi nghi lỗi main không ta ? Mình lấy hdd ra từ từ có lẽ không đụng chạm gì đến các bộ phận khác, khó hiểu thật.
Mình lấy hdd ra copy vài game cho người bạn xong rồi gắn vào máy không lên, tức thật.

gendleen

Búa Gỗ
Nếu bạn đang sử dụng nhiều thanh RAM thì thử gắn từng thanh vào xem (mỗi lần chỉ gắn 1 thanh để thử), nếu có sẵn cục gôm đó thì chùi chân Ram trước khi gắn vào cho chắc nha.

Bim Sponges

Rìu Vàng
Mình lấy ram ra gắn vào cũng không lên, dây nguồn cắm main, card vga test luôn không lên. Mình nghi nghi lỗi main không ta ? Mình lấy hdd ra từ từ có lẽ không đụng chạm gì đến các bộ phận khác, khó hiểu thật.
Mình lấy hdd ra copy vài game cho người bạn xong rồi gắn vào máy không lên, tức thật.
Vẫn lên màn hình BIOS phải không bạn hay không lên luôn ?

BenAND

Gà con
Màn hình đen, bàn phím đơ, tháo ram và card vga ra không nghe tiếng gì, quạt cpu vẫn chạy. Về nhà mình mình test lại xem.

BenAND

Gà con
Mình check ... màn hình lên chỉ 1 dòng Gigabyte - UEFI Dualbios được vài giây tắt luôn nhưng cũng có lúc vào win luôn chơi 2 trận liên minh xong thử restart máy lại thì không lên. Đến giờ không biết chính xác máy bị lỗi gì ?

khangann

Gà con
Mình xin có ý kiến bạn vào bios chỉnh UEFI sang Legace xem ( Boot ổ cứng chuẩn GPT chuyển sang MBR)

khangann

Gà con
Bạn vào bios kiểm tra lại xem nó có hiện boot từ ổ HDD của bạn không?, nếu không thì ổ cứng có vấn đề, hoặc bạn gắn vào lại vào máy mà bạn copy data xem nó có hoạt động không? nếu có nhanh chóng copy dữ liệu quan trọng của bạn ra ổ cứng di động hay usb, gắn lại vào máy bạn cài lại win.

duonglinh2

Rìu Bạc
lấy 1 ổ cứng khác cắm vô dùng xem có bị lỗi như vậy không . nếu không bị --> ổ cứng của bạn có vấn đề . nếu bị tiếp tới kiểm tra cái khác . loại trừ dần cứ mô tả thế này khó mà ra bệnh