Hỏi/ Thắc mắc - mở lại file ẩn khi bị nhiễm TJprojmain.exe | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc mở lại file ẩn khi bị nhiễm TJprojmain.exe

andriy90

Gà con
Tình hình là em có vấn đề mong các bác giúp em ạ:

máy em bị nhiễm như trên. Sau khi cài Eset 4 quét không ra, sau đó em cài Avast quét ra nhưng mất hết các file exe, em có dùng Fixattrb để hiện file ẩn. Phần mềm làm hiện file ẩn đủ dung lượng nhưng mở không được và hiện Cửa sổ Open with như này: Hình dưới mở file 3dpnet

giờ có cách nào để mở lại không các bác? Em xin cảm ơn nhiều ạ
Em xin lỗi, lúc này có đăng bài giống như này nhưng không biết bị lỗi gì không hiện nên em reup mong mod thông cảm ạ

Sửa lần cuối:

BACHHAIDUONG

Rìu Sắt
nhìn filename thì có vẻ virus nó ăn nhiều quá rồi. tốt nhất là tải lại các phần mềm mới, sẵn tiện cũng cập nhật lên phiên bản mới luôn. Phần mềm cũ trừ những cái quá đặc biệt ra thì trên mạng có hết mà

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Bạn không để ý rằng file của bạn đang mở ko phải là phần mềm của bạn ak , nó là file do virus tạo ra , giả dạng file exe gốc , còn file gốc có thể đã bị xoá . Lời khuyên cho các bạn khi phát hiện máy nhiễm virus thì vui lòng sử dùng rescue disk để quét , cài pm diệt virus sau khi bị nhiễm chỉ tạo ra cái vòng luẩn quẩn vì vốn dĩ hệ thống đã bị nhiễm , có quét cũng ko sạch hết đâu .

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Phần mềm diệt virus nó chỉ giúp cho máy mình chạy ổn khi đã cài sẵn nó từ đầu, còn bạn thì khi bị virus xong mới cài, như vậy thì bạn đã thả cửa 1 thời gian rồi, bây giờ các file đã bị nhiễm nặng nên khả năng khôi phục lại các file cũ là rất thấp, tốt nhất quét sạch hết rồi tải lại file exe đi.

vinhtruyen92

Rìu Vàng
Bạn không để ý rằng file của bạn đang mở ko phải là phần mềm của bạn ak , nó là file do virus tạo ra , giả dạng file exe gốc , còn file gốc có thể đã bị xoá . Lời khuyên cho các bạn khi phát hiện máy nhiễm virus thì vui lòng sử dùng rescue disk để quét , cài pm diệt virus sau khi bị nhiễm chỉ tạo ra cái vòng luẩn quẩn vì vốn dĩ hệ thống đã bị nhiễm , có quét cũng ko sạch hết đâu .

Cho em hỏi để lỡ dính còn biết.
Nếu máy có 3 ổ C D E.
Ổ C cài Win và bị nhiễm như thớt trên. Thì có nên cài lại win từ ssd luôn ko? Chạy lệnh cmd gì đó, đinh dạng lại ổ C, giữ nguyên ổ D E dữ liệu có đươc ko bác?
Hay phải cài rescue disk như bác nói trước rồi cài lại win sau?
Thanks

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
giữ lại dữ liệu bắt buộc phải quét , vì hệ thống nhiễm rồi nên tốt nhất nên cài lại . các ổn nhất là dùng usb cài sạch lại ổ C , sau khi cài xong lên win thì ko dc truy cập vào ổ D và E , tải ngay antirvirus về , update rồi quét luôn ổ D và E kia cho antir diệt hết virus còn tồn tại , hãy để ý lược sử quét , app nào bị xoá thì tải lại , file exe nghi ngờ thì cũng nên xoá luôn . mình khuyến khích dùng kaspersky vì kas khử độc khá tốt , có thể giữ lại dc file exe .

andriy90

Gà con
Cám ơn các bác rất nhiều. Do em đang cần gấp máy mà máy cũng yếu, xài hdd để máy quét 4 tiếng mà không được bao nhiêu, dữ liệu cũng gần 800gb chủ yếu là game nên cũng lười tìm lại. Giờ em để luôn, cài sẵn Avast giờ ổn rồi nó không còn lây lan nữa, chừng nào mở file bị nhiễm nó báo thì xử lý sau.
Sau đợt này tởn luôn, thiệt quá mệt mỏi. Do đó giờ không cài diệt virus ( win 10 thì tìm cách xoá Defender) mà đang lúc cần dùng máy thì mở file bị chậm, có file mở được có file không, cứ nghỉ lỗi win nên cài lại nhưng vẫn như cũ. Giờ em auto cài Anti virus luôn :(
PS: Sáng ngủ dậy em mò tí, đã tìm ra cách: dùng Fixattrb để hiện file ẩn ( file gốc không có icon còn file nhiễm virus thì có icon), xoá file nhiễm virus đi, sau đó kéo file gốc vào 1 Folder khác. lúc này file gốc tự hiện lại icon rồi copy file vào lại thư mục là chạy ngon lành

Sửa lần cuối:

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Cám ơn các bác rất nhiều. Do em đang cần gấp máy mà máy cũng yếu, xài hdd để máy quét 4 tiếng mà không được bao nhiêu, dữ liệu cũng gần 800gb chủ yếu là game nên cũng lười tìm lại. Giờ em để luôn, cài sẵn Avast giờ ổn rồi nó không còn lây lan nữa, chừng nào mở file bị nhiễm nó báo thì xử lý sau.
Sau đợt này tởn luôn, thiệt quá mệt mỏi. Do đó giờ không cài diệt virus ( win 10 thì tìm cách xoá Defender) mà đang lúc cần dùng máy thì mở file bị chậm, có file mở được có file không cứ nghỉ lỗi win nên cài lại nhưng vẫn như cũ. Giờ em auto cài Anti virus luôn :(
PS: Sáng ngủ dậy em mò tí, đã tìm ra cách: dùng Fixattrb để hiện file ẩn ( file gốc không có icon còn file nhiễm virus thì có icon), xoá file nhiễm virus đi, sau đó kéo file gốc vào 1 Folder khác rồi. lúc này file gốc tự hiện lại icon rồi copy file vào lại thư mục là chạy ngon lành

Defender hiện tại tôi thấy hoạt động khá ổn, khả năng diệt virus rất tốt mà sao nhiều người vẫn bị ám ảnh bởi nó và cứ remove hoặc tắt, hàng miễn phí mà lại tốt thì cớ sao lại không tận dụng cơ chứ?.

tiendatnlb

Rìu Chiến Bạc
Defender hiện tại tôi thấy hoạt động khá ổn, khả năng diệt virus rất tốt mà sao nhiều người vẫn bị ám ảnh bởi nó và cứ remove hoặc tắt, hàng miễn phí mà lại tốt thì cớ sao lại không tận dụng cơ chứ?.
Tôi hoàn toàn tán thành ý kiến của bạn. Microsoft đã cung cấp cho người dùng một công cụ Antivirus có sẵn ngay trong Windows 10, tiện dụng và hiệu quả.

andriy90

Gà con
Hồi xưa, máy em thường xài Cr@ck, với cài diệt virus máy chạy chậm vãi nên mặc định là không xài luôn. Giờ thì xin rút kinh nghiệm ạ

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
đây mình thuộc diện cực ghét thằng wd đó , còn vì sao thì tuỳ mỗi ng mỗi cách nghĩ , mình luôn muốn tắt nó đầu tiên khi cài win xong . Chuyện để bị nhiễm virus với mình thì hầu như là ko có

TrHH000

Rìu Sắt
Cài lại app thôi bác ơi, có vẻ virus làm mất sạch app rồi.
Hoặc bác tìm tên file exe chuẩn của nó xem sao (VD:UnikeyNT.exe) để xem nó có đưa sang một thư mục khác hay không

diệt virut trên phải tiến hành diệt 3 con virut của nó bao gồm svhost.exe, spoo.. .exe, explorer.exe
bạn mở ẩn lên hết tất cả và tiến hành như sau
dùng lệnh cmd mở màn hình đen thao tác các lệnh đơn giản trước
tìm đường dẫn chứa virut này bao gồm 2 nơi chứa
c:\windows\resources
c:\windows\resources\themes
đầu tiên gõ lệnh cd c:\windows\resources
sau đó tiến hành gõ lệnh attrib -h -r -s -a *.*
tiếp theo đó gõ lệnh attrib -h -r -s /s /d c:\windows\resources*.*
khi thấy virut hiện lênh thì dùng chương trình PChunter để tắc chức năng chạy của nó trước
tiếp theo chọn tab file dẫn đến đường dẫn c:\windows\resources và dùng lệnh forced delete để xóa virut
tương tự cho virut trong đường dẫn c:\windows\resources\themes
Xóa xong bạn kiểm tra lại xem còn chứa con virut

TJprojmain.exe​

chúc bạn thành công