Hỏi/ Thắc mắc - Mình muốn hỏi về thay keo tản nhiệt cho gpu | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Mình muốn hỏi về thay keo tản nhiệt cho gpu

Thanhnien1

Búa Gỗ
Tới giờ mình mới biết là trong gpu cũng có chip và cũng cần trét keo tản nhiệt, nhưng nếu muốn làm thì phải tháo ra mà chỗ mình vùng xa lúc mua cũng phải đặt hàng mà giờ nếu tháo thì coi như hủy bảo hành, chỗ mình cũng ko có tiệm chính hãng toàn mấy tiệm tự phát và mình cũng nghe là gpu rất khó tháo và dễ hư nếu tháo, nên mọi người cho mình hỏi là có nên thay keo tản nhiệt ko và thường bao lâu thì nên thay keo và trong trường hợp vùng xa như mình thì có nên để cửa hàng ngoài tháo ra thay giùm ko ? Mấy hôm nay có đi hỏi thử mà người nói nên người nói ko thành ra cũng chả biết ra sao :(:(:(

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Keo tản nhiệt của bất cứ 1 thiết bị nào khi ko cần sửa chửa thì dùng trọn đời của thiết bị , cho dù chất keo đã chết cứng nhưng nó vẫn dẫn nhiệt tốt , bởi vì khi lắp linh kiện giữa lưng thiết bị và tấm nhôm nó đã được ép thật sát = những ốc vít .
kem tản nhiệt chỉ là 1 phần hổ trợ phụ phòng hờ khi ráp - giữa lưng thiết bị và tấm tản nhiệt có khe hở thì chất kem nó trám cho thật kín mà thôi

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Khả thi ko bác !?? Thế xăng nhật được ko bác?
Càng tốt , VGA của máy tôi bẩn quá , tôi mở nắp xăng xe nhúng bàn chải răng vào chà nhẹ là sạch bóng , còn xăng thơm thì ko có sẵn , xăng thơm nó bốc hơi nhanh rửa thì sạch , nhưng khi khô nó còn lại 1 vài vệt trắng ( giống như móc móc )

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Khả thi ko bác !?? Thế xăng nhật được ko bác?
Ông thợ sơn nay "giả đò ngốc nghếch" chăng?

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Nếu là card nguyên bản thì keo của n tốt , dù khô nhưng vẫn ok nhé nhưng phải chưa dc tháo , đã xác định tháo tản là phải thay keo .
Tùy điều kiện môi trường , bạn có thể mua 1 chổi sơn và 1 là bình xịt khí hoặc máy thổi hơi . bụi quá thì lôi ra xì sạch bụi là dc . máy móc để bụi bặm mà ko sử dụng nhiều , hơi ẩm sẽ làm ẩn bụi gây chập mạch .

GloryVNz

Rìu Sắt Đôi
Bản chất việc trét keo tản nhiệt, mục đích để phục hồi lại một phần hiệu năng trên thiết bị cũ.
Do đó, phụ thuộc tình trạng thiết bị mà quyết định sử dụng keo tản nhiệt hay không.

Nếu:
  • Còn bảo hành -> Ko can thiệp
  • Hết bảo hành, chạy tốt -> Vệ sinh đơn giản ngoại thất, thổi bụi
  • Hết bảo hành, hiệu suất suy giảm nhiều, nóng, tỏa nhiều nhiệt -> Rã thiết bị, vệ sinh từ trong ra ngoài, bao gồm trét keo tản nhiệt nếu cần.
Vấn đề tháo lắp thiết bị sẽ tùy card nhưng cơ bản là dân kỹ thuật thì đều xử lý được.

tranvantung

Búa Gỗ
cũng được thôi nhưng theo tôi bạn nên kiểm tra nhiệt độ GPU trước nếu nó mát thì cũng không cần đâu bạn ạ