Microsoft xác nhận Windows 10 2020 cập nhật tháng 10 số phiên bản 19042.508

VNZ-NEWS
Đây cũng là bản cập nhật quan trọng nhất trong năm nay, Microsoft xác nhận sự tồn tại của bản cập nhật này và chính thức đặt tên là bản cập nhật tính Windows 10 tháng 10 năm 2020. Số phiên bản là Build 19042.508 (KB4571756). Bản cập nhật này hiện có sẵn cho các thành viên Windows Insider của kênh Release Preview. Bản cập nhật không có nhiều tính năng mới mà chủ yếu sửa lỗi đã tồn tại.

Microsoft xác định được vấn đề với bản cập nhật mới và đang tiến hành fix lỗi và bản sửa lỗi sẽ sớm có trong bản phát 20H2 tiếp theo. Trước khi phát hành chính thức bản cập nhật Windows 10 20H2, Microsoft đã phát hành lại bản cập nhật KB4023057 cho một số thiết bị trong kênh dành cho nhà Sản xuất.

KB4023057 được phát hành lần đầu tiên vào tháng 9 năm 2018, phát hành lần 2 vào tháng 1 năm 2019, phát hành lần 3 vào tháng 8 năm 2020 và phát hành lần 4 vào ngày 10 tháng 9. Bản vá này bao gồm các cải tiến về độ tin cậy cho dịch vụ Windows Update , được thiết kế cho tất cả các phiên bản Windows 10 đang được bán. Bản cập nhật cung cấp cho người dùng thông qua Windows Update, nhưng không thông qua WSUS hoặc các kênh thương mại.

Người dùng kênh Beta sẽ tự động nhận được bản cập nhật tháng 10 năm 2020 thông qua Windows Update. Sau khi cập nhật lên phiên bản này, bạn sẽ tiếp tục nhận được các bản cập nhật tích lũy có thể được phát hành, nhằm cải tiến hơn nữa cho hệ điều hành.

Vn-Z.vn team tổng hợp

Trả lời

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bác nào muốn trãi nghiệm trước có thể vào đây

Boss9x

Búa Gỗ
Vẫn trung thành với LTSC ổn định là trên hết ko cần mấy thứ rườm rà

Boss9x

Búa Gỗ
ltsc là bản tối giản cho những người ít dùng các tính năng windows, chứ mình dùng nhiều lúc ức chế
Bác dùng gì mà ức chế nhỉ? mình cài cho máy chạy văn phòng lớp học cũng từ ltsc ra chưa thấy bị vướng mắc chỗ nào

Windows XPE

Búa Đá Đôi
Bác dùng gì mà ức chế nhỉ? mình cài cho máy chạy văn phòng lớp học cũng từ ltsc ra chưa thấy bị vướng mắc chỗ nào
thế thì chịu bác rồi, e cứ dùng bản bình thường cho nó đầy đủ feature, ltsb với ltsc các bác cứ ham hố cái bản quyền mấy chục năm đên tận 2038, nói thực sợ đến năm đó hỏi lại bác win10 là cái gì, thì bác bảo chịu ko biết được...
Nói thẳng ra giờ ms ra cái win 11 hoặc 12 bác lại quên ngay cái ltsb với ltsc ngay ấy mà

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Dùng cá nhân để chạy media thì nó ko bằng pro edition đâu .
Info của LTSC thì bạn cũng biết nó dành cho chuyên ngành hơn là phổ thông

Boss9x

Búa Gỗ
thế thì chịu bác rồi, e cứ dùng bản bình thường cho nó đầy đủ feature, ltsb với ltsc các bác cứ ham hố cái bản quyền mấy chục năm đên tận 2038, nói thực sợ đến năm đó hỏi lại bác win10 là cái gì, thì bác bảo chịu ko biết được...
Nói thẳng ra giờ ms ra cái win 11 hoặc 12 bác lại quên ngay cái ltsb với ltsc ngay ấy mà
Chung quy lại cơ bản là bản thân các bạn vẫn ko biết dc chính xác là nó thiếu cái gì còn bản quyền mấy chục năm gì đó thì thằng nào cũng active lậu cả thôi thậm chí hiện tại có active ko thời hạn rồi. Các bác toàn nói theo cảm tính làm sao dc

Boss9x

Búa Gỗ
Dùng cá nhân để chạy media thì nó ko bằng pro edition đâu .
Info của LTSC thì bạn cũng biết nó dành cho chuyên ngành hơn là phổ thông
Mình thấy nó hợp với người dùng phổ thông, nhất là ở VN họ ko cần cài vào những thứ mà họ không bao giờ đụng tới

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Mình thấy nó hợp với người dùng phổ thông, nhất là ở VN họ ko cần cài vào những thứ mà họ không bao giờ đụng tới
Tùy thôi bạn
Trước mắt nó ko có các ứng dụng từ store ( có người cần người ko cần ) và chạy media no ko tận dụng GPU . Nhìn chung LTSC là loại dùng ổn định đối với chuyên ngành ko cần đến encode - render
Còn riêng bạn thích thì bạn cứ dùng ko ai chê trách gì bạn , và bạn cũng đừng khịa người dùng Edition basic

Boss9x

Búa Gỗ
Tùy thôi bạn
Trước mắt nó ko có các ứng dụng từ store ( có người cần người ko cần ) và chạy media no ko tận dụng GPU . Nhìn chung LTSC là loại dùng ổn định đối với chuyên ngành ko cần đến encode - render
Còn riêng bạn thích thì bạn cứ dùng ko ai chê trách gì bạn , và bạn cũng đừng khịa người dùng Edition basic
Mình ko khịa là do các bác đâm chọt thôi, mình bảo ko thích rườm rà thì khịa chỗ nào? Còn vụ GPU thì mình chưa thỉnh qua thật nhưng nghe cũng chưa hợp lý lắm có thể là cần tinh chỉnh cho phù hợp thôi, phần store thì click 1 vài cái là có lại
Hoặc bác có 1 ví dụ nào đó về GPU thì giới thiệu để em test chung với

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Mình ko khịa là do các bác đâm chọt thôi, mình bảo ko thích rườm rà thì khịa chỗ nào? Còn vụ GPU thì mình chưa thỉnh qua thật nhưng nghe cũng chưa hợp lý lắm có thể là cần tinh chỉnh cho phù hợp thôi, phần store thì click 1 vài cái là có lại
Hoặc bác có 1 ví dụ nào đó về GPU thì giới thiệu để em test chung với
Nếu máy bạn có GPU cào khi chạy 1 file media bạn sẽ thấy CPU cáo mà GPU ko hoạt động
Hoặc bạn encode 1 file media nào đó thì bạn sẽ thấy .
Sau đó bạn encode 1 file đó trên máy win pro bạn sẽ thấy nó nhanh hơn nhiều so với LTSC
Tóm lại file nào có liên quan đến đồ họa thì LTSC sẽ chiếm dụng CPU rất cao

Boss9x

Búa Gỗ
Nếu máy bạn có GPU cào khi chạy 1 file media bạn sẽ thấy CPU cáo mà GPU ko hoạt động
Sau đó bạn encode 1 file đó trên máy win pro bạn sẽ thấy nó nhanh hơn nhiều so với LTSC
Ý bác là thế này à?

dungltcd

Lạt Ma
Thực ra LTSC nó dùng nhân của Enterprise Full đó bác do đó về bản chất nó còn mạnh hơn cả bản professional ( Kiểm tra trong productpolicy sẽ thấy).
Nhưng đúng như bác nói LTSC nếu để mặc định thì khi xem những Video 4k 60fps trên youtube hoặc netflix sẽ bị đơ đơ, kiểm tra trong task manager thì sẽ thấy CPU usage 100% còn GPU thì load rất thấp hoặc ko load (<10%).
Nguyên nhân là MS đã không đưa 2 extensions VP9/HEVC vào bộ cài của LTSC, đây là điều MS nói về LTSC.
There is no hardware acceleration support for VP9/HEVC ( used on YouTube, encrypted video streams – Netflix, Amazon Video, etc.)
Giải pháp là cài store sau đó cài Extensions ở trên, hoặc nếu chơi Video 4k offline thì cài phần mềm của bên thứ 3 như MPC trong bộ Klite Pack như bạn phía trên là xong.

Nếu là LTSC N thì phải cài cả Media Feature pack+Store+VP9/HEVC Extensions.

Sửa lần cuối:

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Thực ra LTSC nó dùng nhân của Enterprise Full đó bác do đó về bản chất nó còn mạnh hơn cả bản professional ( Kiểm tra trong productpolicy sẽ thấy).
Nhưng đúng như bác nói LTSC nếu để mặc định thì khi xem những Video 4k 60fps trên youtube hoặc netflix sẽ bị đơ đơ, kiểm tra trong task manager thì sẽ thấy CPU usage 100% còn GPU thì load rất thấp hoặc ko load (<10%).
Nguyên nhân là MS đã không đưa 2 extensions VP9/HEVC vào bộ cài của LTSC, đây là điều MS nói về LTSC.

Giải pháp là cài store sau đó cài Extensions ở trên, hoặc nếu chơi Video 4k offline thì cài phần mềm của bên thứ 3 như MPC trong bộ Klite Pack như bạn phía trên là xong.

Nếu là LTSC N thì phải cài cả Media Feature pack+Store+VP9/HEVC Extensions.
Quá hay và quá đủ.
Phần mình xưa nay luôn cài Klite Codec ngay sau khi cài Windows nên không phát hiện vụ LTSC bị đơ khi xem phim.
Còn phần Enco hay Render thì chả bao giờ dùng tới nên cũng không biết luôn.

9 người 10 ý. 2 phe bênh-chê LTSC đều có lý riêng.

Với mình: Windows Best nhất là Windows tương thích hoàn toàn trên phần cứng & phù hợp với nhu cầu sử dụng của bạn.
Còn để tìm được Windows nào đáp ứng tiêu chí trên thì phải thư thôi.