Microsoft tăng tốc kết thúc Internet Explorer | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Microsoft tăng tốc kết thúc Internet Explorer

pepePE

Rìu Chiến Vàng
VIP User

Microsoft tăng tốc sự kết thúc của Internet Explorer bằng cách buộc người dùng mở một số trang web trực tiếp trong Edge

Một số trang như YouTube, Instagram hoặc Twitter sẽ mở trực tiếp trong Microsoft Edge, trình duyệt đã được sử dụng nhiều thứ hai
Sự kết thúc của Internet Explorer sắp đến: Microsoft cho phép trình duyệt thần thoại chết
Ngày 17/8, Microsoft tuyên bố tạm biệt Internet Explorer 11. Cụ thể, kể từ ngày 17/8/2021, các ứng dụng và dịch vụ Microsoft 365 sẽ không còn tương thích với Internet Explorer 11 –IE 11–. Trước đó, vào ngày 30 tháng 11 năm 2020, ứng dụng web Microsoft Teams cũng sẽ không được dùng nữa với IE 11.
Việc chia tay với trình duyệt có lịch sử mạng nhất sẽ diễn ra từ từ, hoặc ít nhất, đó là kế hoạch của Microsoft vì theo ZDNet, họ muốn đẩy nhanh quá trình đóng cửa này. Do đó, Microsoft sẽ buộc bạn phải mở một số trang web nhất định trong Edge. Đơn giản, khi chúng muốn được mở bằng Internet Explorer, chúng sẽ không hoạt động và sẽ tự động hiển thị trong trình duyệt khác. Điều này sẽ bắt đầu xảy ra từ tháng tới cho tất cả người dùng, mặc dù nó đã xảy ra trong nhiều trường hợp.
Kể từ khi Edge 84 được phát hành vào mùa hè năm ngoái, Microsoft đã dần dần tung ra tính năng này dưới dạng thử nghiệm giữa một số người dùng. Với việc phát hành Edge 87 sắp tới - dự kiến vào tháng tới - mục đích là mở rộng tính năng mở bắt buộc trong Edge cho tất cả mọi người.

YouTube, Twitter hoặc Instagram, trong số các trang web sẽ được mở bằng Edge
Danh sách các trang web mà trong vòng chưa đầy một tháng sẽ không thể mở được nữa bằng Explorer chứa 1.156 trang. Trong số đó, một số được truy cập nhiều nhất như YouTube, Twitter hay Instagram. Nhờ tệp DLL, Microsoft biết được mỗi người dùng đang truy cập những trang nào. Sau đó, nó so sánh các trang web đó với các trang không tương thích với Internet Explorer và tự động mở chúng trong Edge.

Cho rằng kế hoạch đóng cửa Internet Explorer mới của Microsoft là khá xâm phạm, họ đang cân nhắc cung cấp cho một số khách hàng doanh nghiệp lớn cơ hội để vô hiệu hóa quá trình di chuyển bắt buộc này.
Tháng 3 vừa qua, theo số liệu do NET MARKETSHARE cung cấp, Microsoft Edge đã vươn lên vị trí thứ hai trong số các trình duyệt chiếm thị phần lớn nhất, vượt qua cả Firefox. Trình duyệt của Microsoft được 7,59% người dùng sử dụng, trong khi Firefox bị tụt lại một chút: 7,19%.
Cả hai đều khác rất xa so với những gì, hiện tại và dường như trong một thời gian dài, vẫn là trình duyệt thời thượng: Chrome chiếm 68,50% thị phần. Cao hơn một chút so với con số một năm trước - vào tháng 3 năm 2019 - là 67,88%.

Văn bản được dịch từ tiếng Tây Ban Nha sang tiếng Việt với Google Dịch
Tôi cảm thấy sự bất tiện của những từ bị dịch sai

xem phần còn lại của bài viết

thuyanbui

Rìu Chiến Vàng Chấm
Nếu việc này đến sớm thì có thể một số cơ quan nhà Nhà nước (đa số rơi vào cấp quận, huyện, phường, xã) sẽ khó khăn đây. Ứng dụng công nghệ được viết và sử dụng hiện nay vẫn còn lệ thuộc Internet Explorer (có nơi, có máy hiện còn Internet Explorer 6); ở các trường học thì hầu như thiết bị cũ không được nâng cấp, thậm chí 1 số nhân viên phụ trách văn thư, văn phòng chưa sử dụng thành thạo trình duyệt Edge. Thủ trưởng đơn vị không thành thạo, không thấy hiệu quả của ứng dụng công nghệ, nhân viên thì cứ sử dụng thiết bị cũ (có đề xuất mua thì cũng không ai hiểu mà duyệt) để tác nghiệp, nếu trục trặc thì ngồi nghỉ, đâu có ảnh hưởng gì đến lương tháng (chỉ khổ người đến giao dịch đôi lúc nhận được câu trả lời "máy tính hư chưa sửa, đường truyền mạng đang bị trục trặc...."), Ráng chịu.

Meo Map

Rìu Vàng Đôi
Nếu việc này đến sớm thì có thể một số cơ quan nhà Nhà nước (đa số rơi vào cấp quận, huyện, phường, xã) sẽ khó khăn đây. Ứng dụng công nghệ được viết và sử dụng hiện nay vẫn còn lệ thuộc Internet Explorer (có nơi, có máy hiện còn Internet Explorer 6); ở các trường học thì hầu như thiết bị cũ không được nâng cấp, thậm chí 1 số nhân viên phụ trách văn thư, văn phòng chưa sử dụng thành thạo trình duyệt Edge. Thủ trưởng đơn vị không thành thạo, không thấy hiệu quả của ứng dụng công nghệ, nhân viên thì cứ sử dụng thiết bị cũ (có đề xuất mua thì cũng không ai hiểu mà duyệt) để tác nghiệp, nếu trục trặc thì ngồi nghỉ, đâu có ảnh hưởng gì đến lương tháng (chỉ khổ người đến giao dịch đôi lúc nhận được câu trả lời "máy tính hư chưa sửa, đường truyền mạng đang bị trục trặc...."), Ráng chịu.
Như vậy, họ ko quen với công nghệ cũ bác ạ.
E gia cát dự họ đang chờ 6.0

thuyanbui

Rìu Chiến Vàng Chấm
Như vậy, họ ko quen với công nghệ cũ bác ạ.
E gia cát dự họ đang chờ 6.0
Sự tồn tại mang tính chủ quan. Họ Đỗ tên Thừa mà. Đối với họ khái niệm 4.0 không tồn tại trong ý thức, ai nói thì người đó làm, đến 5.0 rồi cao hơn nữa hy vọng con cháu chúng ta tiếp nhận thì có khả quan hơn.

thuyanbui

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bạn đến các cơ quan hành chính hiện nay để giao dịch thử xem, khi về nếu tâm trạng vui sẽ có 1 em công chức gởi cho bạn 1 phiếu khảo sát về sự hài lòng của khách hàng, trong đó bạn tha hồ trải lòng (không phát cho người đang bực dọc nhe, sợ làm sai lệch phiếu khảo sát) hay cô công chức đó sẽ hướng dẫn bạn bấm vào bảng đện tử trước mặt nhưng cô đó đứng sau lưng bạn hướng dẫn cách bấm!!!. Người ta gọi cải cách thủ tục hành chính tạo thuận lợi cho người dân, đi từ mức độ, tôi được biết đến nay đã ở mức độ 3 và 4 rồi, nhưng bản thân tôi thường hay đến các nơi này và ra về với tâm trạng nặng trĩu, mời bạn thử 1 chuyến cho biết.

Meo Map

Rìu Vàng Đôi
Bạn đến các cơ quan hành chính hiện nay để giao dịch thử xem, khi về nếu tâm trạng vui sẽ có 1 em công chức gởi cho bạn 1 phiếu khảo sát về sự hài lòng của khách hàng, trong đó bạn tha hồ trải lòng (không phát cho người đang bực dọc nhe, sợ làm sai lệch phiếu khảo sát) hay cô công chức đó sẽ hướng dẫn bạn bấm vào bảng đện tử trước mặt nhưng cô đó đứng sau lưng bạn hướng dẫn cách bấm!!!. Người ta gọi cải cách thủ tục hành chính tạo thuận lợi cho người dân, đi từ mức độ, tôi được biết đến nay đã ở mức độ 3 và 4 rồi, nhưng bản thân tôi thường hay đến các nơi này và ra về với tâm trạng nặng trĩu, mời bạn thử 1 chuyến cho biết.
Bác lại hiểu sai ý em rồi.
Nhưng bác có khẳng định ý em ở điểm: cố ấy nói, người khác bấm. Tóm lại, ko phải ai nói người đó làm rồi {burn_joss_stick}

E phê bình bác ở điểm này. Bác lạc hậu quá, bây giờ ai cầm mic người đó nổ loa rồi bác. {sexy_girl}
Nhưng bác có ý đúng hiếm hoi. Các bác khác nói là làm ở chỗ: các việc này để thế hệ sau làm thì các bác ấy nhường thật ạ. {sexy_girl}

thuyanbui

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bác lại hiểu sai ý em rồi.
Nhưng bác có khẳng định ý em ở điểm: cố ấy nói, người khác bấm. Tóm lại, ko phải ai nói người đó làm rồi

E phê bình bác ở điểm này. Bác lạc hậu quá, bây giờ ai cầm mic người đó nổ loa rồi bác.
Nhưng bác có ý đúng hiếm hoi. Các bác khác nói là làm ở chỗ: các việc này để thế hệ sau làm thì các bác ấy nhường thật ạ.
Nghiêm túc nhìn khuyết điểm trước Bác, rút kinh nghiệm sâu sắc. Việc nhừng cho thế hệ sau là tất yếu, chỉ có điều phải đào tạo thế nào cho thế hệ sau đây, chứ cứ để nó kế thừa thì lại đứng kế bị thừa và nhận thức thì đâu vẫn hoàn đấy. Hihihi, kakaka, thôi xin dừng bước nhe Bác.