Microsoft sẽ buộc nhiều người dùng Windows 10 chuyển đổi trình duyệt | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Microsoft sẽ buộc nhiều người dùng Windows 10 chuyển đổi trình duyệt

pepePE

Rìu Chiến Vàng
VIP User

Chỉ trong bốn tuần nữa, Microsoft sẽ ngừng hỗ trợ một trong những trình duyệt mà bạn có thể đang sử dụng ngay bây giờ và bạn nên cập nhật trước khi quá muộn.

Chúng tôi sẽ có một sự thay đổi quan trọng từ tháng 3 năm 2021 không chỉ liên quan đến bản cập nhật tính năng mới cho Windows 10 mà còn là thời điểm bạn sẽ phải nói lời tạm biệt với một trong những trình duyệt yêu thích của mình: Microsoft Edge gốc.

Và đó là mặc dù Microsoft Edge mới dựa trên chromium đang thành công, đã trở thành trình duyệt phổ biến thứ hai trên thế giới, sự thật là nhiều người dùng vẫn đang sử dụng bản gốc, trình duyệt được ra mắt cùng với hệ điều hành Windows 10 trở lại vào năm 2015.

Cụ thể, trình duyệt Edge ban đầu sẽ ngừng nhận hỗ trợ bảo mật từ Microsoft vào ngày 9 tháng 3, vì vậy kể từ ngày đó, việc duyệt Internet bằng trình duyệt nói trên sẽ là một rủi ro cho người dùng, những người có thể thấy máy tính của mình bị nhiễm virus khi duyệt các trang web nhất định.

Trên thực tế, bản cập nhật lớn tiếp theo cho Windows 10, có thể được phát hành từ tháng 3 đến tháng 6, sẽ không còn tương thích với Edge gốc và do đó sẽ tự động được thay thế bằng bản mới.

Trong mọi trường hợp, do thực tế là chỉ trong bốn tuần nữa, Edge ban đầu sẽ không còn nhận được hỗ trợ bảo mật nữa, chúng tôi khuyên bạn nên truy cập trang Edge chính thức từ bây giờ và tải xuống trang mới. Khi bạn tải xuống và cài đặt nó trên hệ điều hành của mình, phiên bản cũ của trình duyệt này sẽ biến mất và bạn sẽ được bảo vệ trong vài năm tới.

Trình duyệt Edge mới dựa trên crom, giống như Chrome, với các chủ đề và thậm chí cả tiện ích mở rộng đều tương thích. Redmonds đang phát hành nhiều bản cập nhật cho trình duyệt của họ vì nhận được sự đón nhận tốt từ công chúng.

Văn bản được dịch từ tiếng Tây Ban Nha sang tiếng Việt với Google Dịch
Tôi cảm thấy sự bất tiện của những từ bị dịch sai

xem phần còn lại của bài viết

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tôi công nhận EDGE nhân chrome rất tốt , nhưng vì là fan của firefox từ hồi xa xưa đến nay ko bỏ . addon TAB-MIX-PLUS cái này tôi rất khoái

Tùy chọn sẻ tab mới cho links mới ko cần phải nhấn chuột giữa or ctrl+click

doanhvv

Rìu Bạc Đôi
Tôi công nhận EDGE nhân chrome rất tốt , nhưng vì là fan của firefox từ hồi xa xưa đến nay ko bỏ . addon TAB-MIX-PLUS cái này tôi rất khoái

Tùy chọn sẻ tab mới cho links mới ko cần phải nhấn chuột giữa or ctrl+click
Không biết sao chứ em dùng firefox thấy khá tốn CPU.

Phuctin

Rìu Bạc Đôi
Tài khoản bị khóa
Không biết sao chứ em dùng firefox thấy khá tốn CPU.
mở task manager lên coi firefox tốn bao nhiu, nếu nhiều quá coi chừng dính sâu rồi chứ firefox top nhẹ đó

Hamano Kaito

Moderator
Ko liên quan, nhưng mình nhìn cái giao diện tiếng Việt có vẻ não nề quá :D bạn muốn thành người tối cổ chăng? hehe
Hãy tôn trọng tiếng MẸ ĐẺ của mình. Nhiều nước trên thế giới "Tự Hào" rằng windows hỗ trợ thẳng luôn tiếng "Mẹ Đẻ" của họ
Bạn lại nói là não nề và tối cổ ! Thực sự buồn cho bạn {bad_smelly}

Hacker Is Real

Hãy like thay vì post thanks ❤❤❤!
Hãy tôn trọng tiếng MẸ ĐẺ của mình. Nhiều nước trên thế giới "Tự Hào" rằng windows hỗ trợ thẳng luôn tiếng "Mẹ Đẻ" của họ
Bạn lại nói là não nề và tối cổ ! Thực sự buồn cho bạn {bad_smelly}
Mình có ý kiến riêng là được dịch sang Tiếng Việt như bây giờ thì thực sự mình rất tự hào, nhưng đôi khi bản dịch lại quá sơ sài khiến cho từ ngữ TỐI NGHĨA. Có rất nhiều từ tiếng Việt khác biểu thị cho ý nghĩa đó rất hay nhưng MS không sửa. Nên nhiều người nhìn vào một giao diện Tiếng Anh thì lại cho rằng đẹp hơn là vậy. Còn bạn phía trên thì dùng từ não nề và tối cổ thì lại quá đáng!

5Characters

Rìu Sắt
Mình tự nguyện dùng luôn ấy chứ :))), Mình dùng khá nhiều extension, như Edge cho trải nghiệm tốt, đỡ hao CPU và RAM hơn FF và Chrome, mà có thể trong tương lai thì Chrome chắc cũng thừa hưởng những gì MS làm với Edge nói riêng và cho nền tảng Chromium nói chung.

Firefox hiện tại không đồng bộ được giao diện người dùng sau khi tùy biến, thứ 2 là Firefox và Facebook có thù với nhau. Với tần suất cuộn nhiều và liên tục thì Firefox bị khựng, chậm khi load newsfeed, gõ tiếng Việt với EVKey bị lag, delay hiện chữ luôn. Qua Edge thì không còn nữa. Và cái này ảnh hưởng tới mình nhất đó là tính năng gọi điện nhóm trên Facebook không hoạt động với Firefox.

Chứ nói thiệt, Firefox cho mình cảm giác về độ ổn định, tải trang nhanh. Hiệu ứng chuyển cảnh khi xem video Full Screen rất mượt.

meebo

Rìu Vàng Đôi
Ờ thì cứ buộc đi :) đổi thì mình qua chrome hoặc firefox.
Trước hết thì Firefox có thể bật Encrypted SNI và truy cập medium.com không có bị chặn còn mấy ông kia thì phải vpn mất công quá.

meebo

Rìu Vàng Đôi
Mình cũng chán thấy Fire fox tốn ram hơn cả chorme
Mỗi bên có một thế mạnh riêng ví dụ Encrypted SNI chrome chưa có nè.
Còn RAM thì bạn vô tư đi vì giờ giá nó bèo, dễ mua + nếu còn dư RAM thì cứ xài đi vì RAM dư là phí phạm, cứ cắm vô máy là nó ăn điện thôi. Trình duyệt cho hiệu năng tốt là ok.

langtu12345

Búa Gỗ Đôi
Mỗi bên có một thế mạnh riêng ví dụ Encrypted SNI chrome chưa có nè.
Còn RAM thì bạn vô tư đi vì giờ giá nó bèo, dễ mua + nếu còn dư RAM thì cứ xài đi vì RAM dư là phí phạm, cứ cắm vô máy là nó ăn điện thôi. Trình duyệt cho hiệu năng tốt là ok.
Mình giờ toàn dùng Brave