Microsoft Defender Windows 11 có giao diện mới

VNZ-NEWS
Vn-Z.vn Ngày 12 tháng 01 năm 2022, Theo dòng tweet của tài khoản Twitter Alumia vào năm 2021, Microsoft đang chuẩn bị xây dựng một ứng dụng Microsoft Defender Preview mới cho hệ điều hành Windows 11.
Ứng dụng có tên mã là GibraltarApp, được xây dựng lại bằng cách sử dụng WPF và XAML. Ứng dụng này sẽ thay thế ứng dụng Defender tích hợp sẵn hiện tại trong Windows 11. Ứng dụng mới được cho là sẽ cung cấp cho người dùng "sự bảo vệ đơn giản, liền mạch và được cá nhân hóa".

Ngoài việc chạy trên hệ thống Windows 11, Microsoft Defender còn xuất hiện trên các phiên bản Android và cả các thiết bị Mac.

Nhiều ứng dụng gốc cho Microsoft Windows 11 cũng được cập nhật giao diện người dùng trực quan, bao gồm đồng hồ báo thức và đồng hồ, công cụ vẽ, ảnh chụp màn hình, notepad, ảnh, máy ghi âm, máy tính và nhiều ứng dụng khác nữa.

Vn-Z.vn team tổng hợp

Trả lời

katsukiltd

Rìu Sắt Đôi
Kasperksy cũng không ăn thua nếu phần cứng máy tính của máy bạn là Gen 7 về trước :(
Công ty mình cũng dính vụ mã hoá dữ liệu khi dùng Kaspersky. May mắn là bên Kaspersky họ có trách nhiệm, hỗ trợ nhiệt tình khoản khôi phục lại dữ liệu từ ổ cứng và gửi trả về cho công ty mình sau 5 tuần :D
đúng rồi bạn. mình nghe IT công ty mình nói là kaspersky cam kết sẽ bồi thường nếu dữ liệu của công ty mình bị mất sau khi sử dụng Kaspersky. thà bỏ tiền ra mua sự bảo vệ còn hơn xài xài MSE free mà ko có cam kết gì cả

Kyxaoviet

Búa Đá
máy chủ công ty mình dùng MSE và hậu quả là bị virus tống tiền tấn công, mã hóa hết dữ liệu kế toán, giờ cả phòng kế toán phải tăng ca cả tuần để làm lại dữ liệu 2021 cho kịp nộp BCTC vào ngày 31/3/2022. sau đó lại làm lại dữ liệu năm 2020 để quyết toán thuế => cạch mặt MSE và IT đã mua Kaspersky về cài
bên mình kiểm soát viên đây BKAV đây 1 từ như đầu khấc . Nó diệt phát mã hóa hết file văn bản thống kê năm vừa rồi đen vc

duypk

Rìu Sắt
Kasperksy cũng không ăn thua nếu phần cứng máy tính của máy bạn là Gen 7 về trước :(
Công ty mình cũng dính vụ mã hoá dữ liệu khi dùng Kaspersky. May mắn là bên Kaspersky họ có trách nhiệm, hỗ trợ nhiệt tình khoản khôi phục lại dữ liệu từ ổ cứng và gửi trả về cho công ty mình sau 5 tuần :D
Bác có thể nói chi tiết hơn không? Nghe hấp dẫn quá.
Nếu có thể share thêm thông tin cho mình, có khi mình cũng đề xuất mua khoảng 50 bản cho 50 máy trong công ty.
Nếu có thể bác chia sẻ thêm các thông tin như:
- Hệ điều hành hiện tại mà cty bác đang dùng
- Lý do dính virut (thông qua email, spam fishing link, trojan, ...)
- Bao nhiêu máy nhiễm, cơ chế lan truyền trong công ty thông qua messenger hay usb hay tự động qua cái gì khác?
- Kaspersky họ support như thế nào? Bao nhiêu HDD đã chuyển tới tay Kaspersky và tổng data họ đã khôi phục lại giúp công ty bạn khoảng bao nhiêu GB?

tittau

Rìu Sắt
máy chủ công ty mình dùng MSE và hậu quả là bị virus tống tiền tấn công, mã hóa hết dữ liệu kế toán, giờ cả phòng kế toán phải tăng ca cả tuần để làm lại dữ liệu 2021 cho kịp nộp BCTC vào ngày 31/3/2022. sau đó lại làm lại dữ liệu năm 2020 để quyết toán thuế => cạch mặt MSE và IT đã mua Kaspersky về cài
chịu luôn ô it cty bạn
máy chủ cả cty mà chơi MSE

kieuoanh90

Rìu Vàng
Dữ liệu công việc quan trọng thì mua thêm cái ổ cứng gắn ngoài, sau mỗi giờ làm lại lưu vào phòng virus hay hỏng hóc ổ cứng thì chả bao giờ lo mất data :D
Ko truy cập các trang web lạ thì làm sao dính virus tấn công phá dữ liệu đc :p

kemmet

Rìu Sắt Đôi
Bác có thể nói chi tiết hơn không? Nghe hấp dẫn quá.
Nếu có thể share thêm thông tin cho mình, có khi mình cũng đề xuất mua khoảng 50 bản cho 50 máy trong công ty.
Nếu có thể bác chia sẻ thêm các thông tin như:
- Hệ điều hành hiện tại mà cty bác đang dùng
- Lý do dính virut (thông qua email, spam fishing link, trojan, ...)
- Bao nhiêu máy nhiễm, cơ chế lan truyền trong công ty thông qua messenger hay usb hay tự động qua cái gì khác?
- Kaspersky họ support như thế nào? Bao nhiêu HDD đã chuyển tới tay Kaspersky và tổng data họ đã khôi phục lại giúp công ty bạn khoảng bao nhiêu GB?

Bên mình sài windows server 2012 với kaspersky endpoint security cho máy chủ ấy.
Theo như bên Kaspersky họ giải thích lại thì đại khái là:
1 máy con trong hệ thống bị dính chưởng Meltdown và thế là bị lộ 1 account admin được quyền upload files. Hacker nó tải files thay đổi lại một số tệp trong phân vùng boot của các máy tính con để nó sẽ mã hoá ngay trước khi các máy con được khởi động. Còn máy chủ do để giao thức smb nên cũng bị hacker nó mã hoá toàn bộ dữ liệu chỉ trong một đêm.

Từ đợt đó bên mình triển khai toàn bộ máy đều chạy core gen 9 và đều bật Secure boot của uefi để tránh bị sửa files boot. Và cũng chạy thêm một máy chủ ảo chạy song song với máy chủ thật để có thể cứu được dữ liệu bất kỳ khi nào gặp sự cố
Bên mình cùng làm việc với Kaspersky theo hợp đồng rồi, sau khi xác định rõ nguyên nhân máy chủ bị mã hoá thông qua giao thức smb thuộc trách nhiệm giám sát mạng trong cam kết của họ nên họ đưa ra giải pháp sẽ khôi phục lại dữ liệu nhiều nhất có thể cho bên mình.
Họ khôi phục được gần như toàn bộ dữ liệu bên mình thông qua 8 ổ HDD đã gửi sang bên đó.

TUNGTEK

Gà con
Không có phương án sao lưu nào sao bạn ?

katsukiltd

Rìu Sắt Đôi
chịu luôn ô it cty bạn
máy chủ cả cty mà chơi MSE
thế nên mới chán IT đó bạn. kiểu công ty cũng tiếc tiền mua phần mềm diệt virus. và trước giờ cũng chưa dính virus tống tiền bao giờ nên chủ quan. đợt này nó làm cho 1 cú đau luôn

MyGoal

Búa Gỗ
doanh nghiệp hay cty thì phải dùng AV ngoài rồi, ko như cá nhân.
cty mình thì máy cài Kas endpoint, bắt buộc chạy, không thể thay đổi thiết định hay bật tắt trừ khi có account được cấp phép. à mà toàn bộ win10 chứ ko để win7 {big_smile}

duypk

Rìu Sắt
Bên mình sài windows server 2012 với kaspersky endpoint security cho máy chủ ấy.
Theo như bên Kaspersky họ giải thích lại thì đại khái là:
1 máy con trong hệ thống bị dính chưởng Meltdown và thế là bị lộ 1 account admin được quyền upload files. Hacker nó tải files thay đổi lại một số tệp trong phân vùng boot của các máy tính con để nó sẽ mã hoá ngay trước khi các máy con được khởi động. Còn máy chủ do để giao thức smb nên cũng bị hacker nó mã hoá toàn bộ dữ liệu chỉ trong một đêm.

Từ đợt đó bên mình triển khai toàn bộ máy đều chạy core gen 9 và đều bật Secure boot của uefi để tránh bị sửa files boot. Và cũng chạy thêm một máy chủ ảo chạy song song với máy chủ thật để có thể cứu được dữ liệu bất kỳ khi nào gặp sự cố
Bên mình cùng làm việc với Kaspersky theo hợp đồng rồi, sau khi xác định rõ nguyên nhân máy chủ bị mã hoá thông qua giao thức smb thuộc trách nhiệm giám sát mạng trong cam kết của họ nên họ đưa ra giải pháp sẽ khôi phục lại dữ liệu nhiều nhất có thể cho bên mình.
Họ khôi phục được gần như toàn bộ dữ liệu bên mình thông qua 8 ổ HDD đã gửi sang bên đó.
Rất bổ ích, cảm ơn bạn nhiều