Chia sẻ - MCboot_vn 2024 - Bộ boot USB-HDD for UEFI-MBR_(v10.1 Update 01/03/2024) | Page 67 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ MCboot_vn 2024 - Bộ boot USB-HDD for UEFI-MBR_(v10.1 Update 01/03/2024)

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Trên nền win 10 x64 chạy vẫn hiện lên norton ghost mặc dù bác đã xóa rồi a, lạ nhỉ, hay nó mount apps khác bác ạ, bác tìm xem còn mục apps\apps.iso nữa k, cả trên ổ cứng và ở usb của bác.
Để tôi kiểm tra lại các ổ đĩa rồi boot lại thử xem sao , cảm ơn bạn nhiều

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bản 7.4 trên ventoy 1.0.42 đã boot tốt ko cần phải có thêm thư mục APPS riêng trong ventoy
Có 1 điều lạ là tôi xóa hết các thứ liên quan đên norton ghost , dung lượng có giảm đi , nhưng khi boot vào winpe10x64 thì các thứ liên quan đến norton ghost nó lại xuất hiện .

Lạ quá , thế rồi kiểm tra ISO rõ ràng lục nát trong ISO Program ko hề còn ghost của norton .
Vậy mà khi boot vào winpe ở màn hình nó vẫn còn icon , tra tiếp vào đến Program được mount thì vẫn thấy mặt ghost nó hiện hữu trong thư mục backup .
Thoát PE vào win chính kiểm tra lại thì rõ là ko còn các thứ liên quan gì đến norton

Xem phần đính kèm 22418

Bạn có xoá thêm ở Apps64.ini, Appsx64.inivà Apps86 x32.ini không bạn?

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Bạn có xoá thêm ở Apps64.ini, Appsx64.inivà Apps86 x32.ini không bạn?

Cháu chưa rõ, nhưng nếu xóa các file gốc đi thì trên màn hình desktop sẽ không hiển thị nữa đằng này vẫn hiển thị,
Đây là ảnh chạy winpe đây bạn
Đây rồi bác nó load lên từ hình ảnh của bác rồi đó ạ, bác thay đổi cái tên mục Programs đi là đc ạ
VD: Programs1 như vậy nó sẽ không load nữa bác ạ

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cháu chưa rõ, nhưng nếu xóa các file gốc đi thì trên màn hình desktop sẽ không hiển thị nữa đằng này vẫn hiển thị,

Đây rồi bác nó load lên từ hình ảnh của bác rồi đó ạ, bác thay đổi cái tên mục Programs đi là đc ạ
VD: Programs1 như vậy nó sẽ không load nữa bác ạ
Cảm ơn bác Duch2 và bạn MC
Tôi đã phát hiện ra là winpe nó load cái thư mục program trong part D mà nó ko load cái CD ảo đã mount , để tôi nén thư mục đó và xóa đi rồi boot lại thử xxem sao
===========
PS/ Ngoài lề , phải nói là winrar nén thư mục lớn lâu hơn 7zip nhiều quá

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@hoanchien, hồi trước cháu cho bác bản 7.2 full, bản đó thì phần Apps bị lỗi khác nhau khi boot vào Legacy hay UEFI. Bây giờ bác test bản 7.4 free thì không còn lỗi đó nữa, bản free ma có Net luôn thì bác rất thích, như vậy bác có thể test nhiều thứ.

Phần Antivirus thì mục số 3 bị lỗi như hình đây cháu:

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
@hoanchien, hồi trước cháu cho bác bản 7.2 full, bản đó thì phần Apps bị lỗi khác nhau khi boot vào Legacy hay UEFI. Bây giờ bác test bản 7.4 free thì không còn lỗi đó nữa, bản free ma có Net luôn thì bác rất thích, như vậy bác có thể test nhiều thứ.

Phần Antivirus thì mục số 3 bị lỗi như hình đây cháu:

Vâng cháu biết lỗi này ạ, do họ update mới, thay đổi đường link, lên k còn link tải lên báo lỗi bác ạ, bác cứ tắt báo lỗi đi cháu có để 1 file txt, nó tự mở, bác copy đường link vào trình duyệt tải file anti về chạy quét virus ạ
Cháu thích bản antivirus này vì nó quét rất hiệu quả bác ạ

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Vâng cháu biết lỗi này ạ, do họ update mới, thay đổi đường link, lên k còn link tải lên báo lỗi bác ạ, bác cứ tắt báo lỗi đi cháu có để 1 file txt, nó tự mở, bác copy đường link vào trình duyệt tải file anti về chạy quét virus ạ
Cháu thích bản antivirus này vì nó quét rất hiệu quả bác ạ

Hôm qua bác có thấy file .txt với đường link nhưng khi paste vào trình duyệt thì nó không hiện gì cả, để bác làm lại xem nhé.

Update: bác boot vào máy thật và download từ link được rồi cháu. Cảm ơn cháu nhé.

Sửa lần cuối:

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Bản 7.4 trên ventoy 1.0.42 đã boot tốt ko cần phải có thêm thư mục APPS riêng trong ventoy
Có 1 điều lạ là tôi xóa hết các thứ liên quan đên norton ghost , dung lượng có giảm đi , nhưng khi boot vào winpe10x64 thì các thứ liên quan đến norton ghost nó lại xuất hiện .

Lạ quá , thế rồi kiểm tra ISO rõ ràng lục nát trong ISO Program ko hề còn ghost của norton .
Vậy mà khi boot vào winpe ở màn hình nó vẫn còn icon , tra tiếp vào đến Program được mount thì vẫn thấy mặt ghost nó hiện hữu trong thư mục backup .
Thoát PE vào win chính kiểm tra lại thì rõ là ko còn các thứ liên quan gì đến norton

Xem phần đính kèm 22418
Cảm ơn bác @Sec0 đã sử dụng và góp ý
boot UEFI qua Ventoy bị lỗi anh ơi , MBR thì ok
Ventory bác @Sec0 chạy ok bạn ơi, không biết của bạn tích hợp vào bản ventory bao nhiêu vậy

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm

Ventory bác @Sec0 chạy ok bạn ơi, không biết của bạn tích hợp vào bản ventory bao nhiêu vậy
Máy tôi chỉ có boot USB là Legacy thôi , ko có UEFI nên ko biết UEFI có thành công ko thì ko rõ , và xin đính chính lại khi boot bản 7.4 này nó load được hết ứng dụng là lý do có 1 part chứa thư mục Program và winpe load từ thư mục program này , xóa thư mục đi thì winpe ko mount được ISO apps

billylo22

Búa Gỗ

ventoy-1.0.42 bản mới nhất , xài Anhdv Boot 2021 v2.1.3 thì ok hết , ko bị lỗi j
P/S: boot trực tiếp vào file iso luôn (ko extract ra mấy mấy thư mục con , rồi riêng zô usb)

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
boot UEFI qua Ventoy bị lỗi anh ơi , MBR thì ok

Tôi mới làm thêm một usb Ventoy với cách format part Ventoy từ Exfat sang NTFS theo hướng dẫn của @nguyenanhphong , tôi có chép nguyên folder Apps của MC vào thư mục gốc, kết quả sau khi boot vào UEFI:

Sau khi tạo xong Ventoy thì vào Minitool, chọn format thành NTFS:

Chép tất cả ISO vào và hình khi boot vào UEFI: