Chia sẻ - MCboot_5.1.3: Bộ công cụ tạo USB-HDD boot UEFI-MBR_Update 09/4/2020 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ MCboot_5.1.3: Bộ công cụ tạo USB-HDD boot UEFI-MBR_Update 09/4/2020

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
MCboot_v5.1.3: Bộ công cụ tạo USB-HDD boot cho hai chuẩn UEFI-MBR

Thông tin cơ bản Mcboot v5.1.3
Cập nhật thêm công cụ Dos Grub2
Cập nhật thay đổi giao diện trong Dos so với các phiên bản trước đó
Công cụ Dos tools:
Partition Wizard, Partition Guru, Konboot, Memtest, MHDD, ghost 11.5, HDD regenerator, Active Password Changer
Hỗ trợ quét virus (Kaspersky rescue, Avira rescue, Eset, Dr.Web)
Đây là MEnu BOOT cho hai chuẩn MBR – legacy và UEFI-GPT
Boot menu Grub4 for Dos
: Boot vào PE Windows, Partition Wizard, Partition Guru, Konboot, Memtest, MHDD, ghost 11.5, HDD regenerator, Active Password Changer … và nhiều công cụ hữu ích khác
Về Win Pe được build mới bao gồm: PE Win 10 pro x64, Win 10 pro x86 với đầy đủ các phần mềm cứu hộ trên Mini Windows: Acronis TrueImage, Norton Ghost, Partition Wizard, Aomei Partition, Partition Guru …
Các bản update đến thời điểm 09/4/2020 Các bản cập nhật các bạn xem hình ảnh
Ameo gồm v8.7
Guru v5.2.0.884
Pattition winzar 12
Rufus 3.9.1642
Terabyte 3.38
WinNTsetup 4.01
Faststore Capture 9.3
Cập nhật All Driver lan, Wifi, vega, Graphics, NVIDIA Geforce GT
Cập nhật từ bản MCboot v5.1.2 beta
Cập nhật menu chuột phải
Cập nhật win mini xp cho máy cấu hình yếu
Cập nhật một số phần mềm lên version mới nhất
Lược bỏ một số phần mềm đã cũ
Fix lỗi full ramdisk
Fix lỗi EaseUS Partition Master 13.8
PE Win 10 32Bit: Truy cập vào Mini Windows 10 32Bit.
PE Win 10 64Bit: Truy cập vào Mini Windows 10 64Bit.
PE Win xp hỗ trợ cho máy cấu hình yếu
Setup Windows 7-8-10 hỗ trợ cài win
Reboot:
khởi động lại máy tính.
Shutdown: Tắt máy tính.

Các bản 5.0-5.01-5.1.1 đã được xóa

Một vài hình ảnh bản cập nhật bản MCboot v5.1.3:
Video bản cập nhật v5.1.2

===========================================================
Dowloading bản MCbootv5.1.3 ngày 09/4/2020 (Bản mới)
Link tải:
MCboot_vn
===========================================================
Cập nhật cài win trên USB với MCboot
Lưu ý: các bạn tải file winsetup về giải nén vào usb-data sau đó tiến hành chỉnh sửa lại file BCD và copy file iso win vào từng thư mục tương ứng đổi tên file iso phù hợp là đc, hoặc xem hướng dẫn cuối bài viết.
Link file winsetup: https://drive.google.com/open?id=1A8pXdr8j-MXh8U9GrsnZwibQR2T8HS_I

Bản win 7-10 AIO đây các bạn tham khảo, đây là các bản win AIO mình tạo ra
1. Được dựng lên từ các bản win nguyên gốc từ Microsoft
2. Tích hợp Driver sata và driver usb 3.0-3.1 cho win 7

Win7_AIO: https://drive.google.com/open?id=1F5R_HPE-oCLqskMQEHVg1o_GazGeHrs7
Win10_AIO: https://drive.google.com/file/d/1y8AkomXkGEc1AIUuocbGxWI9EtKiGEDx/view?usp=sharing
Win7-10_AIO: https://drive.google.com/file/d/18L596byKeOzvCIsiTIakfBiuZ_SFIUpA/view?usp=sharing
MD5:
Win7_AIO: B0C97E240B5C797A9E3A662B593F73F0
Win10_AIO: F5FAE29DBAC6BA8C375EED7136353D4A
Win7-10_AIO: 1079543446499E68F7DCBFCD1EF4F4AE

Hướng dẫn sử dụng công cụ MCboot v5.1.3 (Chú ý check mã MD5 trước khi tiến hành tạo USB boot, mã MD5 đã để sẵn trong file Rar các bạn tải về)
Bước 1: Chạy công cụ 1 click usb boot và làm theo hướng dẫn
Trước tiên các bạn cần giải nén file tải về bằng phần mềm 7zip hoặc WinRar phiên bản mới nhất
Tiếp đến các bạn run file 1 click tạo usb Mcboot UEFI-MBR để tiến hành cài đặt (có thể chạy với quyền Adminstartor)

Bước 2: Nhập số: 1,2,3 và bấm phím Enter để chọn thiết bị USB-HDD của bạn cần tạo boot
Lưu ý: Nếu không nhận được USB các bạn dùng phần mềm Bootice định dạng USB với NTFS và tiến hành tạo boot lại sẽ ok nhé

Bước 3: Bạn tiến hành chọn dung lượng cho phân vùng chứa boot (dung lượng đề nghị nạp cho USB là 2.5G, còn với HDD dung lượng đề nghị nạp là 4GB) các bạn chọn dung lượng 2.5GB và 4GB nhấn Enter để tiếp tục.

Bước 4: Chờ đợi quá trình giải nén các file vào USB-HDD boot, xong chương trình sẽ tự động thoát và xóa các file đã xả nén cài đặt, giờ các bạn đã có 1 chiếc USB-HDD box để cứu hộ rồi, tiếp là công việc tiến hành kiểm tra các tính năng boot của chiếc USB bạn vừa tạo

HƯỚNG DẪN TÍCH HỢP BỘ CÀI VÀO USB-DATA BY MCBOOT
*Lưu ý: Khi sử dụng copy bộ cài win vào thư mục USB-DATA

1. với win 7-10 các bạn có thể copy toàn bộ file sẽ chạy ok nhé

hướng dẫn chèn file bcd hoặc dùng bootice chỉnh sửa lại file bcd theo đường dẫn ở trên, theo hình sau nhé (dùng Bootice để chỉnh sửa nhé)
Load MCboot với Grub4 Dos (Y:\Boot\BCD)
Load MCboot với UEFI Dos (Y:\ efi\Microsoft\Boot\BCD)

HD: MCBoot v5.1.3
- Update lên phiên bản MCboot v5.0 với usb đang sử dụng bản v1.1-2.0-3.0-4.0-4.01,5.1.2

B1. Các bạn tải MCBoot _USB-HDD 2020 v5.1.3.rar về giải nén
B2. Mở phân vùng ẩn lên bằng bootice
B3. Giải nén file 1 Click lấy file Mcboot 2020 Finalv5.0. iso
B4. Xóa hết file cũ và copy toàn bộ số file đó vào phân vùng boot của usb
B5. Dùng bootice ẩn phân vùng usb boot đi
- Vậy là ok và tiến hành trải nghiệm những tính năng mới ưu việt của MCboot rồi

Kết luận
Công cụ 1 click tạo usb Mcboot UEFI-MBR này là cách đơn giản nhất để bạn có chiếc usb cứu hộ đa năng và chuyên nghiệp, với công việc hiện tại của mình vừa làm giáo viên giảng dạy vừa làm IT sửa chữa máy tính cho khách hàng thì mình thấy bằng này công cụ là rất ok để sử dụng, một chiếc USB dung lượng vừa phải đầy đủ các tính năng cần thiết.

Trong bản MCboot này
Tham khảo phần mềm ứng dụng của bạn Hoàng Khiển
Code Grub2 tham khảo từ Multiboot của bạn: Niemtin007
Mount file Apps.iso từ bạn: Maiphuong
Cảm ơn các bạn (Mai phương, Niemtin007, Hoàng khiển) đã ủng hộ giúp đỡ mình trong thời gian vừa qua để mình hoàn thiện hơn bản MCboot
TB: Trân thành cảm ơn hai bác (Hoang Duch2, @sec0) đã test và góp ý cho em.

Sửa lần cuối:

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Bác hoanchien ơi bác tách thành các modul riêng biệt ra ý. Tool tạo usb, hdd boot riêng, winpe riêng, driver riêng, apps riêng cho dễ quản với upgrade. Chứ mỗi lần sửa 1 tẹo lại phải tải cả cục mấy GB lận.
Thanks bác đã đọc.
Với bản này update nhiều lên mình sẽ khuyễn cáo bạn không update từng phần bạn ạ, nhìn qua tưởng là update vài cái lặt vặt nhưng mình không kể hết ra trong bài viết này đâu bạn, mình chỉ nêu những cái cơ bản thôi.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Tôi tải về write ISO vào USB , boot vào winpe10 64 nó chỉ có màn hình nền và thanh taskbar , chuột bàn phím đều ko nhận , có lẽ do bộ wim cũa bàn này hay sao ấy , còn bản pe 86 tôi chưa test
Không phải đâu bác, trước tiên e cảm ơn bác @sec0 đã test để e quyết định sử dụng, cấu trúc mount file nào cho phù hợp và e cũng cảm ơn bác @Hoangduch2 đã test vì trong đợt này e không có máy nào cấu hình tốt máy đời mới để test đành nhờ các bác, giờ e ra hoàn chỉnh rồi mời bác tải về và trải nghiệm

Sửa lần cuối:

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
PS/ Ban build cac ung dung chay 1 lan tren pe sau do tat di , mo lai la bao loi 7zip ko the giai nen file / Day cung o RAM DISK . Co nghia la sau khi thoat ung dung folder temp no ko tu xoa .
Phai vao ram disk xoa thu cong thi moi mo lai duoc duoc ung dung

EaseUS 13.8 ko chay duoc , báo lỗi , phải vào thư mục bin ở temp chạy epm0 thì mới chạy được , chạy vài ứng dụng là đầy ram disk ko thể giải nén tiếp cho ứng dụng khác vì vậy báo lôi

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
PS/ Ban build cac ung dung chay 1 lan tren pe sau do tat di , mo lai la bao loi 7zip ko the giai nen file / Day cung o RAM DISK . Co nghia la sau khi thoat ung dung folder temp no ko tu xoa .
Phai vao ram disk xoa thu cong thi moi mo lai duoc duoc ung dung

EaseUS 13.8 ko chay duoc , báo lỗi , phải vào thư mục bin ở temp chạy epm0 thì mới chạy được , chạy vài ứng dụng là đầy ram disk ko thể giải nén tiếp cho ứng dụng khác vì vậy báo lôi
Trước mắt là vậy xóa bằng tay sau này em sẽ update tính năng tự động xóa ứng dụng khi load xong

anhnguyenvan

Rìu Sắt Đôi
lỗi vượt quá lượt tải google drive rồi , hoanchien nên úp thêm link fshare : MCBoot v5.0_USB-HDD 2020.rar