This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Nhờ tư vấn Máy tính xài ram 4gb, cài win 10 thì nên cài 32bit hay 64bit?

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Chủ topic hỏi thì tôi cũng nói ra cái ý của tôi .
Nếu như máy ko cần đến phần mềm chuyên liên quan đến 64 mà ko thể chạy trên 32 thì tốt là cài 32bit.
Bởi vì win64 nhận hết 4GB RAM nhưng ngược lại HDH nó chiếm RAM nhiều hơn 32 BIT so sánh về tỉ lệ chứ ko so sánh về dung lượng .
máy cài 32bit ứng dụng hoạt động cũng chiếm tỉ lệ RAM ít hơn 64BIT .

Có lẻ ko có được mấy người cùng quan điểm này của tôi , đa phần họ đều cài 64bit với máy có RAM là 4GB

secpol

Rìu Chiến Bạc
Mọi người cho em hỏi máy tính xài ram 4gb, thì cài win 10 32 bit hay 64bit ạ, em cám ơn!
Nếu bạn biết config sau khi cài win thì bạn dùng bản 32bit còn nếu không thì cứ 64bit mà dùng. Nhưng có 1 vấn đề mà cả 32 hay 64 thường mắc phải là cái trình duyệt web nó chém ram kha khá đó.

hinhitcva

Gà con
Còn tùy thuộc vào các phần mềm mà bạn dùng có hỗ trợ 64 bit không Ok thì cứ 64 bit mà chơi. Tốc độ thì nó phụ thuôc nhiều vào ổ cứng hơn

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Cài 32bit máy nhận tầm trên 3GB thì dùng ok , chứ có máy n nhận 2GB , cài 32bit thì phí quá

bbkim

Mỗi người một câu chuyện
Không có nhu cầu dùng soft 64bit hoặc không có ý định nâng cấp phần cứng lên thì cứ cài 32bit cho nó lành.

Còn cần dùng soft 64bit, hoặc định nâng cấp phần cứng trong thời gian sắp tới thì nên cài 64bit để khỏi phải cài lại.

Cài máy để dùng word, excel, xem phim nghe nhạc, lướt web thì cứ 32bit mà làm tới cho nó nhẹ.

LegendSamurai

Rìu Vàng
Tuỳ nhu cầu sử dụng mà lựa chọn thôi bác. Không biết bác dùng PC cho mục đích chính là gì thế nhỉ

tan123147

Gà con
ffull disk thì dùng lâu ổ bị hỏng phải ko ạ?

cũng không hẳn, nói chung dùng sẽ có trải nghiệm khó chịu thôi, nếu muốn không full thì cứ lite hoặc LTSC LTSB mà chơi

còn về 32 hay 64 thì cứ 64 mà chơi nhé, nội cái nhiều phần mềm chỉ có 64bit thôi thì cũng có lý do xài r`

Namcao9x

Búa Gỗ
Chia sẻ với bạn một chút kinh nghiệm. Win 10 thì đầu tiên là nên dùng SSD hơn là HDD (nó khác biệt rất nhiều luôn), tiếp nữa thì trình duyệt Web ngốn Ram kinh khủng. Nếu có đ/k sớm nâng cấp thì cứ 64bit, SSD và RAM bác ah

Vinhng2

Gà con
bác cài 64 bit để có thể nhận đủ 4GB ram.
Nếu máy bác cấu hình ko được cao thì có thể cài các bản win 10 dành cho các máy yếu